Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đồ nghề, mạch in, dụng cụ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đồ nghề, mạch in, dụng cụ...

chào các bác, vấn đề thiết kế mạch in tại gia vẫn là việc làm rất hứng thú đối với nhiều người, đặc biệt là người tự học và sinh viên. Riêng việc thực hiện, chế tạo mạch như thế nào thì đã có box "làm mạch in tại gia" hướng dẫn đầy đủ với nhiều phương pháp. Nhưng hôm nay, em mở box này nhằm tìm sự giúp đỡ các bác về các phần còn lại cho khâu chuẩn bị. Nói thẳng ra là, trước khi làm mạch thì chúng ta cần chuẩn bị các thứ như tấm pakelit phủ đồng hoặc tấm thủy tinh, giấy in, mực phủ xanh, hóa chất, sơ đồ mạch...

Như vậy các thứ trên chắc chắn là phải đi mua, vấn đề là mua ở đâu cho rẻ và chất lượng. Mong các bác góp ý. Em có thể chia mục, thứ tự như sau cho dễ theo dõi:
    1.Giấy in (loại giấy để in mạch, nhằm thực hiện bước ủi lên mạch cho dễ)

2.Tấm mạch in phủ đồng.

3.Máy khoan mạch và mũi khoan(có thể máy có sẵn hoặc động cơ để tự chế)

4.Hóa chất (các loại để rữa mạch sau khi ủi)

Mong các bác đóng góp ý kiến về địa chỉ cũng như giá cả một cách cụ thể tứng nơi (nên ghi rõ ở đâu như HN hay HCM).Cảm ơn

ở SG thì ra nhật tảo mua các món 2,3,4 .Board đồng thì tùy kích thước mà giá khác nhau , mũi khoan 1k/cái , máy khoan 65k/cái , hoá chất 2k/bịch , giá tham khảo thui . Còn giấy in thì mua giấy decal bán đầy ngoài đường

Comment

Nguyên văn bởi hanumanqn
      1.Giấy in (loại giấy để in mạch, nhằm thực hiện bước ủi lên mạch cho dễ)
      Bất cứ loại giấy gì có bề mặt bóng và có khả năng chịu nhiệt, phổ biến là giấy decan, bạn có thể mua ở các cửa hàng văn phòng phẩm, 1K/tờ.

2.Tấm mạch in phủ đồng.
      Chợ Trời, cuối chợ, có loại bán theo khổ Ã, dao động từ 12-18K, bán theo cân từ khoảng 50-80K, tùy loại.

3.Máy khoan mạch và mũi khoan(có thể máy có sẵn hoặc động cơ để tự chế)
      Máy khoan thường khó dùng vì nó không lắp được các mũi khoan nhỏ. Tui tìm lâu rồi nhưng không có. Máy khoan thì bạn mua đâu chả được, tùy yêu cầu.
      Mũi khoan, chợ trời, cuối chợ, gần chỗ bán board đồng. 1K/mũi.

4.Hóa chất (các loại để rữa mạch sau khi ủi)
      Hàng mành, nhớ không nhầm là số 21 Hàng Mành, rất gần Hàng Trống.
      FeCL3 bán theo cân, HCL, Axeton bán theo lít. Cũng rẻ, còn gia thì tui không nhớ lắm.

Comment

như vậy là tạm ổn cho thông tin ở ngoài bắc, nhưng về phía nam vẫn chưa rõ lắm. Riêng mặt giấy in thì hình như vẫn còn mù mờ. Trong một số topic về mạch in các bác vẫn còn lẫn lộn giữa giấy can và decan. Lần này mong các bác nói rõ hơn là loại giấy nào và mô tả sơ sơ cho anh em biết cách mà nhận diện nó. Cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi hanumanqn
          như vậy là tạm ổn cho thông tin ở ngoài bắc, nhưng về phía nam vẫn chưa rõ lắm. Riêng mặt giấy in thì hình như vẫn còn mù mờ. Trong một số topic về mạch in các bác vẫn còn lẫn lộn giữa giấy can và decan. Lần này mong các bác nói rõ hơn là loại giấy nào và mô tả sơ sơ cho anh em biết cách mà nhận diện nó. Cảm ơn
          Chả biết nó là loại giấy gì,ra kêu giấy decan,tụi nó sẽ đưa cho cái giấy một mặt vàng,một mặt màu trắng,bóc ra làm 2 mặt,vứt cài mặt màu trắng đi,lấy cái mặt màu vàng,đêm đi in,nhớ là in cái mặt vừa bị lột(tức là mặt nhẵn).

Vấn đề là có ai chịu in cái giấy decan không,kiếm được cái tiệm nào chịu in cũng hơi bị khó.

Comment

ai gò vấp thì qua dh công nghiệp đó, phần in mạch trên decan ở đó thì an tâm vì mực tốt, đi mua thuốc rữa 3k/bịch, board đồng, máy khoan thì dễ rùi, ak thêm cái bàn ủi nữa chứ, cong lưng ủi....cứ như bọn may đồ chuyên nghiệp akkak

Comment

Này cái fecl3 bỏ thêm HCL thế nào để rửa mạch nhanh hơn và không nguy hiểm nhỉ?

Comment

Bạn nào biết ở đâu bán bộ dụng cụ Kẹp board để phục vụ khi hàn linh kiện thì cho mình biết nhé! Mình ở HN. Thấy mấy ông thợ sửa chữa điện thoại có cái kẹp Main = nam châm rất tiện. Mạch điện tử chắc phải dùng loại lớn hơn thế! Thanks

Comment

Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
                  Bạn nào biết ở đâu bán bộ dụng cụ Kẹp board để phục vụ khi hàn linh kiện thì cho mình biết nhé! Mình ở HN. Thấy mấy ông thợ sửa chữa điện thoại có cái kẹp Main = nam châm rất tiện. Mạch điện tử chắc phải dùng loại lớn hơn thế! Thanks
                  bạn thủ vào trang nay xem có đúng loại của bạn không nha Kẹp mạch PCB_Tự Làm Mạch In_BanLinhKien.Vn - MinhHaGroup.Com

Comment

Về tác giả

Collapse

hanumanqn Tìm hiểu thêm về hanumanqn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X