Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vẽ mạch in bằng proteus ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi love_ac Xem bài viết
    Bạn nghe ai đó bảo thế.Hoặc là bạn chỉ nghe được đoạn đầu vui quá nên đoạn sau người ta nói gì bạn không nghe thôi.Có hai cách (mình sẽ hướng dẫn bạn cách đầu trước)
    Bạn hoàn toàn có thể viết chương trình của bạn trên notepad và save nó dạng gì(.asm hay .c)-->tiếp đến bạn cần trình biên dịch giúp bạn dịch chương trình ra file.hex (nếu bạn dùng pic:sử dụng mplab,ccsc hay HTpicc).đến đây bạn vào phần mô phỏng proteus nháy kép vào vidk--->tại programfile hãy trỏ đường dẫn đến file.hex bạn vừa tạo ra.Giờ thì bạn chạy đi...
    ----quái lạ bạn biết về pic không sao lại hỏi câu hỏi kì lạ vây.Bạn chua lập trình cho vdk bao giờ ah.
    mình chưa biết tí gì về pic cũng như vdk cả chỉ toàn tìm tài liệu để đọc và nghiên cứu thui giúp mình nha

Comment

• Nguyên văn bởi nangthuytinh Xem bài viết
      sau khi thiết kế trên ISIS, chuyển qua ARES thì chỉ xuất hiện chíp, điện trở, nhưng ko có các Leds. Vậy là sao ???
      Thêm nữa, mình chưa hiểu chỗ này: khi nhấn chuyển từ ISIS sang ARES thì xuất hiện hộp Pakage Selector. Cái này là gì ? có ảnh hưởng thế nào đến mạch in? và cách chọn các thông số bên trong hộp đó như thế nào ?
      Nhiều bạn mới lần đầu vẽ mạch in, nếu chưa đọc kỹ hướng dẫn, đều bị vướng ngay cái hộp này, rất khó chịu (tôi cũng thế), xin chia sẽ với bạn như sau:
      Hộp này yêu cầu bạn nhập kiểu chân PCB cho những linh kiện mà ARES không tìm thấy. Bạn xem tên linh kiện mà nó hiển thị, ví dụ nó yêu cầu chân PCB cho điện trở thì gõ "RES40" vào ô Package rồi OK, tiếp linh kiện khác.

Với LED (và rất nhiều LK khác) thì chưa có sẵn để gõ như thế, bạn phải tạo PCB cho LED trước đó, theo như các tài liệu mọi người đã nêu trong luồng này đó (#174 trang 18 chẳng hạn). Cái PCB do bạn tạo ra phải có tên do bạn đăt cho nó, vi dụ là "LED". Khi hỏi đến nó thì cứ gõ đúng tên như thế là OK.

Trường hợp tệ hơn là nó chẳng hỏi gì đến LED, qua bên ARES cũng không thấy LED đâu. ARES thì tỉnh bơ như chẳng có chuyện gì, còn bạn thì loay hoay không biết lần đâu ra mấy con LED bị "thất lạc" khi chuyển từ ISIS sang ARES, và chẳng thấy manh mối nào để tìm. Bạn có thể tham khảo phần "kiểm tra linh kiện lỗi" mà tôi đã trình bày ở trên (#146 trang 15) để xử lý là OK ngay. Chúc vui.
      Last edited by minhsondakla; 05-11-2008, 21:36.

Comment

• mà anh minhsondakla dùng proteu phiên bản bao nhiêu vậy

Comment

• Nguyên văn bởi minhsondakla Xem bài viết
          Thêm 1 link cho Proteus, mình đang dùng bản 7.2 SP6 này thấy rất OK.
          http://www.esnips.com/doc/cd613b05-e...roteus-7.2-SP6

Hướng dẫn cài đặt:
          Sau khi cài xong, chạy patch.exe:
          - Trong hộp thoại patch, chỉ vào file ARES.exe trong C:\Program\Labcenter Electronic\Proteus 7\Bin
          - Và chỉ tiếp vào file AVR.dll trong C:\...\Proteus 7\Models
          Tôi dùng phiên bản này đây.

Comment

• Nguyên văn bởi ga` Xem bài viết
            Thực tế việc vẽ mạch in bằng proteus không phải là quá khó ,tôi thấy nó còn đơn giản hơn là các bạn vẽ bằng phần mềm khác
            có thể nói nhưng ưu điểm của nó :
            - các bạn vẽ mạch nguyên lý đúng (vẽ và chạy thử - việc nay cũng khá quan trọng) lúc đó bạn muốn chuyển nó sang mạch in bạn phải dùng phần mềm khác (ORCAD hoặc PROTEL,EAGLE) trong khi phân mềm bạn vừa vẽ cũng có khả năng chuyển sang mạch in . Đây chính là ưu điểm thứ nhất
            - việc chuyển sang mạch in tuy còn 1 số hạn chế nhưng thao tác lại rất đơn giản .Đây là ưu điểm thứ hai
            - thứ ba là phần mềm proteus luôn cập nhật (thường xuyên)
            Có thể đánh giá phần mềm proteus khá là hoàn thiện.
            Ọc Ọc tưởng có gì đem ra bàn luận. Mở luồng ra để so sánh công nghệ. Không biết bác đã sử dụng các phần mềm khác chưa nữa. hjhj

Comment

• Gán chân PCB tự tạo cho linh kiện

Giã sử bạn đã tạo được chân PCB cho linh kiện led có tên là LED và 2 chân led bạn đặt là A, K.

Trên sơ đồ nguyên lý, bạn chọn vào 1 con led > chọn công cụ Packaging Tool > chọn Add > Gõ tên LED vào hộp Keyword > chọn LED > OK > Gõ A và K vào cột A > chọn Assign Package > Save Package > Yes.

Thế là các con led của bạn đã có chân PCB hẳn hoi, khi chuyển qua ARES sẽ không còn bị nó hỏi thăm nữa.
              Last edited by minhsondakla; 07-11-2008, 10:54.

Comment

• chà em cũng biết là làm phiền anh minhsondakla nhiều ,nhưng thôi đã phiền thì phiền cho "tới bến" ,kẻo sau này vào làm thực tế không biết hỏi ai,em có bản design như hình 2,con 7segment không có package nên em đã thiết kế và lưu nó vào thư viện với new pakcage là:ledsegment hình 1,nhưng khi sang ares gõ pakcage vào thì nó lại báo thế này đây ạ hình 5 ,anh xem em sai ở đâu
                Attached Files

Comment

• Tôi cũng là lính mới thôi, sẵn lòng.
                  Tôi đã thử vẽ mạch như bạn mà không thấy lỗi gì, hay bạn gởi luôn file mạch nguyên lý Proteus lên đây xem sao ?

Comment

• @vanminh:rõ ràng không có sự tương thích giữa sơ đồ nguyên lý và mạch in của bạn.Câu này bạn hỏi minhson nên ...(chắc bạn gửi file lên minhson sẽ giúp bạn)

Comment

• bạn love_ac ơi đừng nói vậy,mình gửi bài lên là mọi người cùng giúp mà,file của nó đây
                      Attached Files

Comment

• Đã thử với file test của bạn, cũng không có lỗi.

Bạn thử theo cách gán Package ngay từ mạch nguyên lý cho chắc đi, (ở #188 trang 19, tôi ghi là gán chân PCB đó, gọi hơi lung tung một tí ... hè hè)

Khi tạo Package nhớ đánh số cho các chân,
                        Khi gán Package cho linh kiện, nhớ đánh đúng các số đó vào cột A, trong hộp thoại Package device.

Lần này chắc ngon thôi, chúc vui.
                        Mà bạn cũng đang xài bản 7.2 đấy chứ

Comment

• ok mình làm được rồi,thanks you very much!

Comment

• Tốt rồi hả !
                            Thật ra lỗi của bạn là "không có lỗi gì cả !"
                            Cái thông báo đó chỉ yêu cầu bạn xác nhận mà thôi, bạn cứ OK liên tục là xong.

Có yêu cầu xác nhận như thế là do:
                            Khi tạo Package, đánh ký số cho các chân của nó, nếu mình không dùng các ký số mặc định của linh kiện, thì ARES sẽ yêu cầu xác nhận cho sự thay đổi đó.

Tham khảo các ký số mặc định này như sau:
                            Trên mạch nguyên lý, chọn linh kiện, chọn công cụ Pakeging Tool, xem trong hộp thoại Package Device sẽ thấy các ký số mặc định này của linh kiện. Nếu dùng đúng các ký số mặc định này thì sẽ không phải xác nhận gì nữa cả. OK !

Comment

• chà phiên bản 7.2 nặng quá,thế nhưng con led thật thì có 10 chân,mà trong thiết kế nó mặc định 8 chân,còn thiếu 2 chân ,vậy thì giải quyết thế nào đây,em thử làm nếu mình thiết kế 10 chân thì lại không phù hợp với linh kiện trong isis,giờ tính sao anh

Comment

• Vậy thử chiêu cuối cùng này đi:

1. Không gán PCB vào linh kiện trên mạch nguyên lý (trước đây đã gán rồi thì phải xoá đi : Chọn led 7 đoạn > chọn công cụ Packaging Tool > Delete > Yes > Assign Package > Yes > Save Package > Yes)
                                2. Khi chuyển từ ISIS sang ARES, lúc nó hỏi đến Package của Led 7 đoạn thì bấm Skip (bỏ qua, không lấy Package).
                                Sau khi sang ARES sẽ không có Led 7 đoạn

3. Xử lý tiếp: Bổ sung Package vào mạch in (xem phần B, #157 trang 16) Lúc này bạn mới lôi cái Package led 7 đoạn của bạn vào.
                                Last edited by minhsondakla; 08-11-2008, 20:45.

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X