Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vẽ mạch in bằng proteus ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mình làm rồi nhưng trong mục NET thì mình không thấy gì hết chỉ có "none", ở đây mình vẽ mạch bằng tay nha. làm cách nào để chạy phủ đồng phần GND.

Comment

• @mrcuongcon:Tôi đã thử và không hề gặp lỗi như bạn (và chắc chắn không phải do lỗi thay đổi kích thước bản vẽ) .Lỗi bạn gặp phải chỉ có thể do bạn đã thay đổi snap trong quá trình đưa+vẽ mà thồi.Bạn thử vẽ lại đi

Comment

• Nguyên văn bởi Nothing31 Xem bài viết
        mình làm rồi nhưng trong mục NET thì mình không thấy gì hết chỉ có "none", ở đây mình vẽ mạch bằng tay nha. làm cách nào để chạy phủ đồng phần GND.
        Nothing31 hay gặp rắc rối thế nhỉ !
        Trong NET sao lại chỉ có mỗi "none", xổ xuống cả đống ấy chớ !

Comment

• Nguyên văn bởi Nothing31 Xem bài viết
          mình làm rồi nhưng trong mục NET thì mình không thấy gì hết chỉ có "none", ở đây mình vẽ mạch bằng tay nha. làm cách nào để chạy phủ đồng phần GND.
          đúng thôi, vì chắc chắn cậu đã vẽ không có quy định đâu là GND và VCC.
          cậu hãy vẽ 1 mạch nguyên lý đúng xem nào(gồm có GND, VCC...) như vậy khi xuất sang vẽ mạch in, trong NET sẽ có cái bạn cần.

Comment

• @anhgioi:Lỗi đó chỉ xảy ra khi nothing31 vẽ luôn layout mà không dùng sơ đồ nguyên lý thôi.Hơn nữa trong post#211:relief không phải là khoảng cách giữa lớp phủ đồng và dây vẽ đâu bạn .Bạn thử thay đổi nó lớn hơn xem có cai gi xảy ra không?
            @nothing:Bạn nên vẽ sơ đồ nguyên lý cho đúng nếu muốn làm mạch in đúng.Cái nguyên lý mạch giao thông của bạn nếu đúng như thế mà làm ra mạch in chạy được thì tài lắm đó....

Comment

• cảm ơn các bạn đã quan tâm đến vấn đề của mình, đây là lần đầu tiên mình dùng phần mềm Proteus để vẽ mạch in. MÌnh đã vẽ sơ đồ nguyên lý ok rùi nhưng khi chuyển sang layout thì nó báo lỗi nên mình mới vẽ tay, và mình đi dây để lớp đó là bottom copper và những phần mình đi dây không được thì mình cho jum lên lớp top copper, nhưng do mìmh vẽ tay nên mình ko biết quy định các đường nguồn cho mạch. Bạn nào biết có thể chỉ giúp mình với.

Comment

• @love_ac: mình đã vẽ sơ đồ nguyên lý rồi và đã mô phỏng chạy rất tốt, do mình lần đâu tiên vẽ mạch layout bằng proteus nên mới xin các bạn chỉ thôi.mình đã post cái sơ đồ nguyên lý lên rồi đó.

Comment

• Ý nghĩa của từ vẽ tay của bạn là thế nào.
                  --Bạn chuyển tử nguyên lý sang,sau đó lấy toàn bộ các chân link kiện ra vẽ bằng tay(đi dây )
                  --hay trực tiếp trên layout:lấy luôn các linh kiện mà không có được trực tiếp từ sơ đồ nguyên lý rồi sau đó bạn mới đi dây
                  Mình nói rồi,mô phỏng của bạn mạch đó đuơng nhiên chạy ngon nhưng thực tế mà cứ y nguyên thế mà vẫn chạy ổn thì là lạ...

Comment

• Nguyên văn bởi love_ac Xem bài viết
                    @mrcuongcon:Tôi đã thử và không hề gặp lỗi như bạn (và chắc chắn không phải do lỗi thay đổi kích thước bản vẽ) .Lỗi bạn gặp phải chỉ có thể do bạn đã thay đổi snap trong quá trình đưa+vẽ mà thồi.Bạn thử vẽ lại đi
                    Bác làm theo em nhé:
                    vẽ một mạch bất kỳ, sau đó mở rộng khung bản vẽ bằng việc set sheet size. Lôi một con linh kiện và dể ở gần mép ngoài của bản vẽ vừa mới mở rộng. Bấm vào một chân ở một con linh kiện lúc trước nằm trong bản vẽ rồi nối ra con linh kiện ở phía ngoài, thấy không được.
                    Tuy nhiên, bấm vào con linh kiện phía ngoài rồi sau đó nối vào con linh kiên phía trong thì được.
                    Thay đổi snap cũng là một nguyên nhân khiến cho việc nối dây không thể thực hiện được (khó thực hiện).

Comment

• mình dựa trên sơ đồ nguyên lý vã vẽ sơ đồ chân trong Ares.Còn cái mạch của mình tại sao trong thực tế chạy không ngon vậy?

Comment

• Xin chào mấy a, e mới xài proteus nên chưa rành lắm nhất là vụ chuyển từ sơ đồ nguyên lý sang mạch in dung Ares đó. E vẽ một cái mạch đơn giản chỉ 1 nguồn + 1 trở + 1led, thử chạy mô fong thì ok, nhưng chuyển sang mạch in thì pó tay. A nào biết chỉ dùm e với.

Comment

• Chuyển từ mạch nguyên lý sang mạch in

Bạn Nothing31 vẫn chưa chuyển sang ARES được à !
                          Vậy tớ mượn luôn mạch đèn của bạn làm ví dụ nhé (file đính kèm):

Từ sơ đồ nguyên lý này của Nothing31, khi kiểm tra bằng nút Design Explorer sẽ có các lưu ý như sau (với Proteus 7.2):
                          - Các con LED 7 đoạn thì "none"
                          - Các con LED đơn thì "missing"

Các bước xử lý:
                          1. Click đúp vào con Led 7 đoạn > bỏ chọn mục “Exclude from PCB Layout” > OK (làm cho cả 2 con led 7 đoạn)
                          2. Tạo Package cho Led 7 đoạn: Tôi có vẽ 1 cái Package cho Led 7 đoạn, gởi kèm. Bạn mở file này ra > Drag chuột chọn lấy cái Package này (chuyển màu trắng) > chọn Make Package (hình con IC có dấu +) > Đặt tên (ví dụ LED7DOAN), chọn nơi lưu, chọn kiểu chân cắm là through cho nó > OK (Tôi chỉ vẽ đại khái, bạn phải vẽ lại Package cho Led 7 đoạn đúng theo kích thước thực tế, với cùng tên và cùng vị trí lưu để thay thế luôn, xem #174 trang 18)
                          3. Nhấn ARES >OK > vào hộp thoại "Package selector": ARES yêu cầu chọn Package cho 12 Led đơn, 2 Led bảy đoạn và 8 điện trở. Bạn hãy nhập tên Package tương ứng vào hộp Package rồi OK. Với Led 7 đoạn thì gõ tên mà bạn đặt cho nó ở bước 2 (ví dụ LED7DOAN), với điện trở bạn gõ tên Package có sẵn là RES40 (thay cho RES80), với Led thì gõ Package có sẵn là LED.

Sau các bước trên, bạn đang ở trình ARES, chọn công cụ Component Mode bạn sẽ thấy có đủ linh kiện để xài.

Với LED đơn có số lượng nhiều, bạn có thể gán Package cho Led ngay trên mạch nguyên lý, sẽ đỡ phải gõ nhập Package cho từng Led hơi lâu (xem #188 trang 19). Điện trở thì gán theo từng loại (loại 470R và loại 1k).

Giá mà đủ sức vẽ luôn mạch in không qua mạch nguyên lý, làm như bạn Love_ac thì chắc đỡ lằng nhằng hơn.

Chúc vui.
                          Attached Files
                          Last edited by minhsondakla; 15-11-2008, 15:18.

Comment

• Sao chang ai them doai hoài gì tới sự " cầu cứu" của em vậy, các a có kinh nghiệm thì giúp đỡ e với.

Comment

• Bạn nên đọc kỹ lại các các bài trước. Phần trước có đề cập khá nhiều lỗi trong Proteus khi chuyển từ nguyên lý sang mạch in.
                              Bạn không biết cách chuyển sang mạch in hay biết nhưng không thể chuyển?

Comment

• Nguyên văn bởi BinBinBin Xem bài viết
                                Xin chào mấy a, e mới xài proteus nên chưa rành lắm nhất là vụ chuyển từ sơ đồ nguyên lý sang mạch in dung Ares đó. E vẽ một cái mạch đơn giản chỉ 1 nguồn + 1 trở + 1led, thử chạy mô fong thì ok, nhưng chuyển sang mạch in thì pó tay. A nào biết chỉ dùm e với.
                                uh, theo như bạn nói thì mô phỏng được. chứng tỏ bạn lấy nguồn và led để mô phỏng.
                                nhưng trong proteus thì ko hỗ trợ chân cắm cho nguồn và led.nên khi chuyển chắc chắn sẽ báo chọn chân cắm(hay đại loại như vậy).bạn chọn chân cắm cho nó là ok!

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X