Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vẽ mạch in bằng proteus ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Không hiểu vì lý do gì mà , sau khi em cài proteus 7.4 xong , mặc dù mọi thứ đều rất bình thường . Nhưng sau khi vẽ mạch nguyên lý xong, chuyên sang ARES thì công cụ auto router nó có sự cố như thế này , em không thể nào chỉnh lại cách đi dây của nó . Khi bắt đầu thì nó chạy dây theo 2 mặt đồng chứ không hề đi theo 1 mặt như 1 mặt đồng như mong muốn . Mặc dù em đã cố chỉnh theo các phiên bản 7.2 trước đây .
    Chỗ khác ở đây là ở bản 7.2 có phần " edit stragetit " trong autu router còn trong thằng 7.4 em cài thì không thấy cái này . Mong các anh chỉ dùm em .
    Nếu như không xong thì em chỉ còn cách dùng lại bản 7.2 mà thui
    |

Comment

• Không hiểu vì lý do gì mà , sau khi em cài proteus 7.4 xong , mặc dù mọi thứ đều rất bình thường . Nhưng sau khi vẽ mạch nguyên lý xong, chuyên sang ARES thì công cụ auto router nó có sự cố như thế này , em không thể nào chỉnh lại cách đi dây của nó . Khi bắt đầu thì nó chạy dây theo 2 mặt đồng chứ không hề đi theo 1 mặt như 1 mặt đồng như mong muốn . Mặc dù em đã cố chỉnh theo các phiên bản 7.2 trước đây .
      Chỗ khác ở đây là ở bản 7.2 có phần " edit stragetit " trong autu router còn trong thằng 7.4 em cài thì không thấy cái này . Mong các anh chỉ dùm em .

Nhầm em chưa kịp đính kèm thì đã vội post bài , mong các mod thông cảm nhé .
      Attached Files
      |

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_nhan93 Xem bài viết
        Không hiểu vì lý do gì mà , sau khi em cài proteus 7.4 xong , mặc dù mọi thứ đều rất bình thường . Nhưng sau khi vẽ mạch nguyên lý xong, chuyên sang ARES thì công cụ auto router nó có sự cố như thế này , em không thể nào chỉnh lại cách đi dây của nó . Khi bắt đầu thì nó chạy dây theo 2 mặt đồng chứ không hề đi theo 1 mặt như 1 mặt đồng như mong muốn . Mặc dù em đã cố chỉnh theo các phiên bản 7.2 trước đây .

Nhầm em chưa kịp đính kèm thì đã vội post bài , mong các mod thông cảm nhé .
        Mặc định của Proteus là chạy dây 2 mặt, mặt trên và mặt dưới. Trường hợp của bạn có thể là chưa set lại để chạy dây 1 lớp.

bạn có thể vào menu Tools --> Design Rule Manager --> chọn tab Net classes.
        Khung Net class: Proteus phân đường mạch in làm 2 loại là signal và power.
        Khung Routing Styles: Chọn bề rộng đường mạch in trong trace style
        Khung Layer Assignment for Autorouting: cả Hoz và Ver đều chọn 1 lớp, hoặc lớp trên hoặc lớp dưới. rồi OK!

Sau đó thử lại auto router xem sao!

hy vọng giúp được bạn.
        ^_^

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenchuong Xem bài viết
          Mặc định của Proteus là chạy dây 2 mặt, mặt trên và mặt dưới. Trường hợp của bạn có thể là chưa set lại để chạy dây 1 lớp.

bạn có thể vào menu Tools --> Design Rule Manager --> chọn tab Net classes.
          Khung Net class: Proteus phân đường mạch in làm 2 loại là signal và power.
          Khung Routing Styles: Chọn bề rộng đường mạch in trong trace style
          Khung Layer Assignment for Autorouting: cả Hoz và Ver đều chọn 1 lớp, hoặc lớp trên hoặc lớp dưới. rồi OK!

Sau đó thử lại auto router xem sao!

hy vọng giúp được bạn.
          ^_^
          đúng rùi.mình dùng các bản từ 7.1 đến 7.6 đều không có lỗi gì cả.bạn chịu khó xem lại đí.chỉ có bản 7.6 là thỉnh thoảng bị biến mất linh kiện thui.Nhưng mà bây giờ thì không sao rùi

Comment

• Nguyên văn bởi hellboy123
            Bạn có thể giúp mình mạch in của cái jack cấm nguồn không (hoạc có thể có sẵn thư việc bạn tự tạo càng tô`t) chia sẽ cho mình nhé
            jack cắm nguồn có khá nhiều loại.Nếu bạn dùng jăm cắm thì trong phần mềm có hỗ trợ sẵn là CONN-H2.Còn nếu các loại chân nguồn khác thì bạn có thể đo kích thước chân,hình dáng để tạo linh kiện mới cho nó.Chúc vui

Comment

• Mình có thể tự vẽ các linh kiện được nhưng không biết chiết xuất file thư viện hay Package để chia sẻ cùng thì làm thế nào? Các cao thủ cho em biết với
              Press "Thank - Button"

Comment

• Nguyên văn bởi nambh Xem bài viết
                Mình có thể tự vẽ các linh kiện được nhưng không biết chiết xuất file thư viện hay Package để chia sẻ cùng thì làm thế nào? Các cao thủ cho em biết với
                Tạo linh kiện để chia sẻ cũng không khó lắm. bạn đã biết tạo linh kiện mới thì càng dễ!

Thông thường khi tạo linh kiện mới, ta lưu vào thư viện USERDVC.lib; khi tạo kiểu chân mới, ta lưu vào vào thư viện USERPKG.lib.
                Bạn đã có thể chia sẻ linh kiện bạn tạo bằng cách chép đè 2 file USERDVC.lib và USERPKG.lib vào thư mục Library của máy khác. Tuy nhiên cách này không được khuyến khích vì nếu máy kia cũng có linh kiện tự tạo được lưu vào 2 file cùng tên đó, thì do chép đè nên linh kiện cũ sẽ mất!!!

Như vậy, chỉ đơn giản là tạo 2 file thư viện mới, ví dụ. abc_DVC.lib và abc_PKG.lib và tạo linh kiện mới vào 2 file này. sau đó sao lưu/chia sẻ file này thì không sợ bị ghi đè nữa!

Tạo file abc_DVC.lib bằng cách:
                Mở ISIS: vào menu Library -> Library manager. bấm nút Create Library và đặt tên: abc_DVC

Tạo file abc_PKG.lib bằng cách:
                Mở ARES: Vào menu Libray -> Library manager. Bấm nút Create Library và đặt tên: abc_PKG

Tới đây bạn đã tạo được 2 file. một file dùng để lưu tên/hình dạng linh kiện; một file để lưu kiểu chân. Khi tạo linh kiện và kiểu chân mới, chỉ việc lưu vào 2 file này là nó đã sẵn sàng để chia sẻ.

àh, mình cũng nhắc lại là để lấy linh kiện từ nguồn khác thì chỉ cần chép 2 file như trên vào thư mục Library trong chương trình (ví dụ C:\Program files\Lab center\Proteus\Library)

Hy vọng giúp được bạn.
                ^_^

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenchuong Xem bài viết
                  Tạo linh kiện để chia sẻ cũng không khó lắm. bạn đã biết tạo linh kiện mới thì càng dễ!

Thông thường khi tạo linh kiện mới, ta lưu vào thư viện USERDVC.lib; khi tạo kiểu chân mới, ta lưu vào vào thư viện USERPKG.lib.
                  Bạn đã có thể chia sẻ linh kiện bạn tạo bằng cách chép đè 2 file USERDVC.lib và USERPKG.lib vào thư mục Library của máy khác. Tuy nhiên cách này không được khuyến khích vì nếu máy kia cũng có linh kiện tự tạo được lưu vào 2 file cùng tên đó, thì do chép đè nên linh kiện cũ sẽ mất!!!

Như vậy, chỉ đơn giản là tạo 2 file thư viện mới, ví dụ. abc_DVC.lib và abc_PKG.lib và tạo linh kiện mới vào 2 file này. sau đó sao lưu/chia sẻ file này thì không sợ bị ghi đè nữa!

Tạo file abc_DVC.lib bằng cách:
                  Mở ISIS: vào menu Library -> Library manager. bấm nút Create Library và đặt tên: abc_DVC

Tạo file abc_PKG.lib bằng cách:
                  Mở ARES: Vào menu Libray -> Library manager. Bấm nút Create Library và đặt tên: abc_PKG

Tới đây bạn đã tạo được 2 file. một file dùng để lưu tên/hình dạng linh kiện; một file để lưu kiểu chân. Khi tạo linh kiện và kiểu chân mới, chỉ việc lưu vào 2 file này là nó đã sẵn sàng để chia sẻ.

àh, mình cũng nhắc lại là để lấy linh kiện từ nguồn khác thì chỉ cần chép 2 file như trên vào thư mục Library trong chương trình (ví dụ C:\Program files\Lab center\Proteus\Library)

Hy vọng giúp được bạn.
                  ^_^
                  Cái phần mềm này mình chua thử nhưng hình như bạn hiểu nhầm ý mình. Ý mình là thế này:

Khi phủ Polygon thì mặc định Polygon sẽ kết nối với Pad hoặc Vias như kiểu bên trái ( hình dưới). Nhưng mình muốn bây giờ Polygon nó kết nối với Pad hoặc Vias theo kiểu bên phải thì làm thế nào.
                  Attached Files

Comment

• sao mình làm mạch một lớp như bạn nguyenchuong mà ko được .ai nói rõ hơn dc ko?

Comment

• Nguyên văn bởi bluenight_nt Xem bài viết
                      sao mình làm mạch một lớp như bạn nguyenchuong mà ko được .ai nói rõ hơn dc ko?
                      bạn thử làm thế này xem vào Tolls chọn tiếp Design Rule Manager nhìn trong thẻ Net classes có Trace style và Neck style là chọn độ rộng của đường mạch(bạn nên chọn 2 giá trị giống nhau cho ô này ví dụ T20 chẳng hạn)
                      .Bạn nhìn sang bên phải thấy có Pair 1 (Hoz ở đây bạn chọn là Bottom Copper
                      và................................................ .................... (Vert chọn là Bottom Copper (ở đây mình vẽ mạch 1 lớp nên chọn như thế)
                      Nhìn tiếp thấy thẻ Net clas chọn tiếp dây Signal sau đó chọn các thông số dây và lớp Bottom như trên.Lưu ý độ rộng của dây Power và Signal có thể chọn giá trị khác nhau cho phù hợp

Comment

• proteus 7.4 vẽ đc mạch DA converter với DAC0808 ko các bạn? mình vẽ nó ko chạy . nghe mang mang là ko chạy đc, ko nhớ đã đọc ở đâu nên ko biết có đúng ko! các soft khác mình ko lôi đc con DAC0808 ra nên muốn dùng proteus.

Comment

• bác nào có chỗ tải Proteus 7.6 bản xịn cho e cái. E cài bản nào cũng không chạy được, từ bản PS7.5sp3 đến bản 7.6, chán rồi lại quay lại bản Ps6.9. Mấy bản mới cài toàn bị lỗi, hoặc không khởi động đuợc, hoặc khởi động xong một lúc tự biến mất, hoặc chỉ chạy được ARES mà không chạy được ISSIS, chán phèo.

Comment

• Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                            bác nào có chỗ tải Proteus 7.6 bản xịn cho e cái. E cài bản nào cũng không chạy được, từ bản PS7.5sp3 đến bản 7.6, chán rồi lại quay lại bản Ps6.9. Mấy bản mới cài toàn bị lỗi, hoặc không khởi động đuợc, hoặc khởi động xong một lúc tự biến mất, hoặc chỉ chạy được ARES mà không chạy được ISSIS, chán phèo.
                            đây gửi bác.tui dùng bản này có thấy lỗi gì đâu.hay là win của bác có vấn đề rùi.Bác thử kiểm tra lại xem thế nào.Chúc thành công.Bạn tải tất cả về rùi giải nén từng file 1 sau đó chạy file disk1 (.exe) đó để nối tất cả lại.Vì mình không nhớ link nên gửi thế này.Mong mọi người thông cảm
                            Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                              đây gửi bác.tui dùng bản này có thấy lỗi gì đâu.hay là win của bác có vấn đề rùi.Bác thử kiểm tra lại xem thế nào.Chúc thành công.Bạn tải tất cả về rùi giải nén từng file 1 sau đó chạy file disk1 (.exe) đó để nối tất cả lại.Vì mình không nhớ link nên gửi thế này.Mong mọi người thông cảm
                              gửi 4 file mà lâu quá.thôi gửi từng file 1 vậy
                              Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                                gửi 4 file mà lâu quá.thôi gửi từng file 1 vậy
                                day nữa bác ơi
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất