Thông báo

Collapse
No announcement yet.

So sánh giữa altium 6.9 và 9.4 summer, thư viện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• So sánh giữa altium 6.9 và 9.4 summer, thư viện

Chào mọi người, mình mới tìm hiểu altium qua video và giới thiệu của bạn bè, thấy công cụ này rất chuyên nghiệp và mạnh, hỗ trợ rất nhiều. Mình đang tìm
    nó, thấy rất hay.
    Nhưng không biết nên dùng bản 6.9 hay bản 9 summer nữa. các bác cho ý kiến với. Mình muốn học nó để mai kia làm việc cho chuyên nghiệp luôn. bản 9 có tính năng hay dễ dàng dùng ko ạ?
    và mình cũng ko rõ là thư viện của chúng có dùng chung cho nhau được ko? mình thấy mọi người toàn tự tạo thư viện cho riêng mình nên ai có thư viện thì gửi cho mình với.
    Mail: vantatdt@gmail.com
    Ps: mình đã cài bản 6.9 rồi, nhưng nếu bản nào theo mọi người dùng ổn định và tốt hơn thì mình sẽ dùng luôn cho quen.
    Chân thành cảm ơn mọi người đóng góp ý kiến.

Ổn định nhất bây giờ có lẽ là v10.818
    Còn thư viện mình quen dùng thư viện có sẵn.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Ổn định nhất bây giờ có lẽ là v10.818
      Còn thư viện mình quen dùng thư viện có sẵn.
      Cám ơn anh, em mới tiếp xúc thì nên dùng bản 6.9 hay dùng luôn bản 10 ạ. em cũng muốn dùng thạo luôn cho quen tay, mai kia làm gì nó cũng tiện, đổi sang bản mới thì lại khó khó.
      Mà cái thư viện của bản 10 thì bản 6.9 có dùng được ko anh? cái đống thư viện trong đó nhiều quá, em lại ko biết nên add thư viện nào, và lấy linh kiện với từ khóa nào nữa, nó khac với orcad.
      Anh cho em chút kinh nghiệm của người đi trước với.

Comment

Nguyên văn bởi vantatdt Xem bài viết
        Cám ơn anh, em mới tiếp xúc thì nên dùng bản 6.9 hay dùng luôn bản 10 ạ. em cũng muốn dùng thạo luôn cho quen tay, mai kia làm gì nó cũng tiện, đổi sang bản mới thì lại khó khó.
        Mà cái thư viện của bản 10 thì bản 6.9 có dùng được ko anh? cái đống thư viện trong đó nhiều quá, em lại ko biết nên add thư viện nào, và lấy linh kiện với từ khóa nào nữa, nó khac với orcad.
        Anh cho em chút kinh nghiệm của người đi trước với.
        Chào bạn.
        Mình dùng Altium cũng một thời gian rồi thì thấy bản 6.9 cũng rất ổn định đó thôi, những bản khác mình cũng thử qua nhưng vẫn ưng 6.9 hơn cả, thư viện cũng tương đối ,đủ cho mình dùng, chuẩn, mà bản này nhẹ hơn mấy bản kia. Còn thư viện của bản 10 thì bản 6.9 cũng dùng được. Mình làm cũng hay dùng thư viện sẵn của nó, mình hay add các thư viện của mấy hãng lớn, nhiều loại lăm, Atmel, Maxim,Microchip,National Semiconducter,Toshiba,Motorola Còn nếu muốn dùng chức năng tìm kiếm linh kiện thì bạn vào thư viện rồi search bằng cách gõ *tenlinhkien* -> search.
        Chúc vui.

0912.159.369

Comment

Nguyên văn bởi jojo1110i Xem bài viết
          Chào bạn.
          Mình dùng Altium cũng một thời gian rồi thì thấy bản 6.9 cũng rất ổn định đó thôi, những bản khác mình cũng thử qua nhưng vẫn ưng 6.9 hơn cả, thư viện cũng tương đối ,đủ cho mình dùng, chuẩn, mà bản này nhẹ hơn mấy bản kia. Còn thư viện của bản 10 thì bản 6.9 cũng dùng được. Mình làm cũng hay dùng thư viện sẵn của nó, mình hay add các thư viện của mấy hãng lớn, nhiều loại lăm, Atmel, Maxim,Microchip,National Semiconducter,Toshiba,Motorola Còn nếu muốn dùng chức năng tìm kiếm linh kiện thì bạn vào thư viện rồi search bằng cách gõ *tenlinhkien* -> search.
          Chúc vui.
          Cảm ơn bạn nhé, vì nhiều con linh kiện tìm cũng khó thật c à, nhất là kiểu chân nữa,ví dụ muốn tìm con transistor nhưng muốn chọn nhiều loại khác nhau thì lại không được, nó chỉ mặc định tên linh kiện 1 con mới chán.

Comment

Nguyên văn bởi vantatdt Xem bài viết
            Cảm ơn bạn nhé, vì nhiều con linh kiện tìm cũng khó thật c à, nhất là kiểu chân nữa,ví dụ muốn tìm con transistor nhưng muốn chọn nhiều loại khác nhau thì lại không được, nó chỉ mặc định tên linh kiện 1 con mới chán.
            Trong Altium thì khi thiết kế linh kiện đã đính kèm kiểu chân theo sơ đồ nguyên lý luôn. Còn nếu bạn muốn thay chân linh kiện cũng được. Bạn thiết kế một footprint riêng rồi gắn cho hình linh kiện bên nguyên lý của nó cũng được.
            Bạn có thể làm theo các bước sau Nhấp double vào linh kiện mà bạn cần thay thế chân mạch in -> nhấp double Footprint -> ở mục PCB Library đánh dấu tick vào Any -> tại Browse... thì bạn dẫn đường dẫn tới chân mà mình vừa thiết kế và ok.
            Chúc vui

0912.159.369

Comment

Về tác giả

Collapse

vantatdt Tìm hiểu thêm về vantatdt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X