Thông báo

Collapse
No announcement yet.

"thước gióng thẳng hàng trong altium???"

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• "thước gióng thẳng hàng trong altium???"

mình thấy ở orcad ,khi layout mạch muốn căn các linh kiện cho thẳng hàng,chỉ cần bấm phím "+" là có 1 cái "thước" hình chữ thập hiện ra.
    mình thầy công cụ này rất tiện khi mình muốn mức thẳng hàng các linh kiện mà ko cần phải gọi các ô lưới ra ( mình toàn tắt hết lưới đi,nhìn đỡ rối mắt).

vậy ở bên altium có công cụ nào tương tự như vậy các bác ?? // ,không chơi chức năng tự động xếp thẳng hàng linh kiện nhé.

(hiện mình mới dùng altium nên ko rành nhiều các công cụ của nó,mình thử thay đổi lại lưới và dùng nó để căn nhưng nhìn rối mắt lắm,ko tiện)

chọn mấy linh kiện bạn cần chỉnh, xong nhấn right click trên chuột... chọn Align...
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
      chọn mấy linh kiện bạn cần chỉnh, xong nhấn right click trên chuột... chọn Align...
      cám ơn bác.về công cụ align thì em tìm dc rồi,nhưng em muốn có 1 công cụ giống bên orcad hơn. công cụ align của altium chỉ gióng thẳng được theo đường bao linh kiện(lớp overlay top thì phải),giờ em muốn cho 2 chân bất kỳ ( của 2 linh kiện khác nhau) thẳng hàng nhau thì làm ntn ạ ?

Comment

Nguyên văn bởi xandeyes Xem bài viết
        cám ơn bác.về công cụ align thì em tìm dc rồi,nhưng em muốn có 1 công cụ giống bên orcad hơn. công cụ align của altium chỉ gióng thẳng được theo đường bao linh kiện(lớp overlay top thì phải),giờ em muốn cho 2 chân bất kỳ ( của 2 linh kiện khác nhau) thẳng hàng nhau thì làm ntn ạ ?
        bạn xếp linh kiện cùng chiều, chọn align. cùng chiều là pin 1 theo pin 1, 2 theo 2.
        Đó là cách của tôi...
        xin lỗi tôi không dùng orcad.
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

vẽ rồi xếp :v

Comment

cám ơn 2 bác trên đã trả lời,bài toán của em hơi rắc rối chút.
            em có 3 cái công tắc dạng như này (không phải loại này đâu nhé) :

3 cái nút bấm được xếp sao cho các nút bấm của nó thẳng hàng.tuy nhiên mạch in không phải hình vuông nên các công tắc ko thẳng hàng với nhau được ( bài toán chỉ yêu cầu các nút thẳng hàng,bên trong các công tắc của nó xiên xẹo thoải mái) . vậy làm thế nào để cho các nút đó thẳng hàng nhau ?

Comment

cám ơn 2 bác trên đã trả lời,bài toán của em hơi rắc rối chút.
              em có 3 cái công tắc dạng như này (không phải loại này đâu nhé) :

3 cái nút bấm được xếp sao cho các nút bấm của nó thẳng hàng.tuy nhiên mạch in không phải hình vuông nên các công tắc ko thẳng hàng với nhau được ( bài toán chỉ yêu cầu các nút thẳng hàng,bên trong các công tắc của nó xiên xẹo thoải mái) . vậy làm thế nào để cho các nút đó thẳng hàng nhau ?
              Nếu bạn không ngại, thì up cái thư viện có linh kiện nầy lên đây, tôi thử sức xem... bạn nói tôi không hình dung nỗi.
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nếu bạn không ngại, thì up cái thư viện có linh kiện nầy lên đây, tôi thử sức xem... bạn nói tôi không hình dung nỗi.
                mạch này em vẽ ko dùng nguyên lý vì nó cũng đơn giản thôi,mới bắt đầu vẽ,đang thắc mắc vụ xắp xếp nên chưa làm dc gì nhiều
                Click image for larger version

Name:	mach.jpg
Views:	1
Size:	36.1 KB
ID:	1382832
                ko hiểu sao e up file Pcbdoc toàn lỗi

cái dấu nhân chéo trong linh kiện chính là vị trí của cái nút bấm,làm thế nào cho chúng thẳng hàng với nhau mà ko dùng lưới??

Comment

à,đây rồi,hóa ra 4rum ko chơi với file rar, chỉ chơi với zip

IO.zip

Comment

à,đây rồi,hóa ra 4rum ko chơi với file rar, chỉ chơi với zip

[ATTACH]71015[/ATTACH]
                    trên menu, chọn place work guide...
                    hoặc bạn vẽ tạm lớp top overlay những đường thẳng dọc, ngang, nơi tiếp điểm của 2 đường thẳng là nơi chỗ nút .
                    Mãi đi tìm vàng.

Comment

trên menu, chọn place work guide...
                      hoặc bạn vẽ tạm lớp top overlay những đường thẳng dọc, ngang, nơi tiếp điểm của 2 đường thẳng là nơi chỗ nút .
                      cám ơn bác cái tool work guide hay phết
                      cơ mà làm thế nào để bỏ nó đi vậy bác

Comment

cám ơn bác cái tool work guide hay phết
                        cơ mà làm thế nào để bỏ nó đi vậy bác
                        khà khà... tôi chỉ biết gắn guides vào chứ ... không biết lấy ra

... xem post kế nhá.
                        Mãi đi tìm vàng.

Comment

trên bo đang vẽ, nhấn nút phải chuột, chọn Options >Board Options... 1 hội thoại, trên hội thoại Board Option (mil/mmm) có chữ Guides... dưới gốc trái... tick vào đấy... hội thoại Snap Guide Manager (mil/mm) hiện ra... bạn có bao nhiêu Guides... không dùng nữa thì trên hàng dọc của chữ Enabled, bỏ checkmark (unchecked), nhấn Apply, nhấn OK.

Hoặn muốn tẩy/xóa guides thì trên hội thoại Snap Guide Manager, nhấn nút phải trên 1 guide nào đó, chọn Delete hoặc Delete All...
                          Mãi đi tìm vàng.

Comment

trên bo đang vẽ, nhấn nút phải chuột, chọn Options >Board Options... 1 hội thoại, trên hội thoại Board Option (mil/mmm) có chữ Guides... dưới gốc trái... tick vào đấy... hội thoại Snap Guide Manager (mil/mm) hiện ra... bạn có bao nhiêu Guides... không dùng nữa thì trên hàng dọc của chữ Enabled, bỏ checkmark (unchecked), nhấn Apply, nhấn OK.

Hoặn muốn tẩy/xóa guides thì trên hội thoại Snap Guide Manager, nhấn nút phải trên 1 guide nào đó, chọn Delete hoặc Delete All...
                            cám ơn bác,cái này rất hay

Comment

mình thấy ở orcad ,khi layout mạch muốn căn các linh kiện cho thẳng hàng,chỉ cần bấm phím "+" là có 1 cái "thước" hình chữ thập hiện ra.
                              mình thầy công cụ này rất tiện khi mình muốn mức thẳng hàng các linh kiện mà ko cần phải gọi các ô lưới ra ( mình toàn tắt hết lưới đi,nhìn đỡ rối mắt).

vậy ở bên altium có công cụ nào tương tự như vậy các bác ?? // ,không chơi chức năng tự động xếp thẳng hàng linh kiện nhé.

(hiện mình mới dùng altium nên ko rành nhiều các công cụ của nó,mình thử thay đổi lại lưới và dùng nó để căn nhưng nhìn rối mắt lắm,ko tiện)
                              Bạn chọn mục được đánh dấu màu đỏ, rồi nhấn OK là xong.
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

xandeyes Tìm hiểu thêm về xandeyes

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X