Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thủ thuật trong Protel DXP 2004

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi diep_love Xem bài viết
    anh HOA cho em hoi trong khi lay thu vien orcad vao lam viec voi protel cac linh kien trong khi ve SCH minh phai chon chan nhung lam sao chon chan cho cac linh kien giong nhau chi can chon mot lan va cac linh kien do tu nho ten chan ma minh da chon truoc do de sau nay lay ra khong phai chon lai ha anh
    Với các linh kiện giống nhau, ví dụ cùng là trở hay tụ hóa, bạn có thể nhấp phải chuột, chọn tính năng Find Similar Object, nhớ check chọn Select Matching ở phía dưới, nó sẽ chọn tất cả những con linh kiện giống như các đặc tính nêu ra trong hộp thoại Find Similar, bạn tương tác với 1 kết quả tìm được thì những linh kiện được chọn bởi thao tác vừa rồi sẽ cũng bị tác động tương tự, ví dụ thay đổi kích thước hay footprint.

Bạn nên gõ TV, gõ không dấu khó đọc quá.

Comment

Nguyên văn bởi diep_love Xem bài viết
      cho em hoi tiep la lam sao thay doi dc vi tri cac chan vd nhu 1 chan cua con ic nao do minh khong thich bo cho nay thi minh keo di cho khac
      Nếu muốn thay đổi cả linh kiện thì bạn phải mở thư viện chứa linh kiện đó, rồi chọn con linh kiện mà sửa thôi.

Nếu chỉ muốn sửa chân thôi bị bạn bấm phải chuột, chọn Properties, sẽ có nút Edit Pins.

Comment

Nguyên văn bởi bip Xem bài viết
        Cấp cứu: DXP của mình đêm qua đang chạy bình thường, tự nhiên sáng nay bật lên thì bị lỗi không chạy được, đã uninstall và cài lại nhưng không ăn thua. Có bạn nào gặp rồi hay biết tại sao ko?
        Biết chết liền

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
          Tớ có cảm tưởng thằng cha này muốn thử thách trình độ mình đây, bình thường chẳng hỏi gì, đùng một cái làm mấy câu một lúc.

Hoàn toàn làm được như bạn nêu trên, có thể thay đổi hết tất cả, thay đổi của từng linh kiện, từng nhóm đối tượng...
          Muốn thay đổi một nhóm đối tượng nào, ví dụ như chân linh kiện chẳng hạn, bạn nhấp phải chuột vào nó chọn find similar object. (Hình như bên dưới).

Ví dụ tôi muốn tím tất cả các linh kiện có PAD size là 75mil thì trong ô PAD X SIZE bạn chọn Same, như vậy tất cả các linh kiện nào có kích thước pad theo chiều x là 75mil sẽ được chọn, nhớ đánh dấu ô chọn Select matching.

Sau khi chọn được tất cả các linh kiện thì nhưng linh kiện được chọn sẽ được highlight, như bên dưới (nếu bạn bật tính năng highlight).
          Ngoài ra bạn có thể thay đổi tất cả các lỗ khoan bằng tiện ích Hole size edit, trong menu Edit. Như hình bên dưới.
          Em đã thử theo cách của bác, chọn tất cả các chân. Ví dụ , em chọn tất cả các chân trong một đế cắm DIP 40, đã chọn được nhưng em chưa tìm thây cách làm thế nào để sửa tất cả các thông số(kích thước pad, hole size) cùng một lúc. Mong bác hướg dẫn thêm.

Comment

sozzzi,em hay dùng Protel DXP, không được. Đã thử lại trên Protel 2004, kết quả ngon.Cám ơn bác.

Comment

Cho em hỏi protel DXP 2004 đòi hỏi cấu hình máy ra sao
              máy em p4 2,26G ram 256 .Em dow được bản protel DXP 2004 SP2 cài xong khởi động không lên được .

Comment

Nguyên văn bởi hawinter Xem bài viết
                Cho em hỏi protel DXP 2004 đòi hỏi cấu hình máy ra sao
                máy em p4 2,26G ram 256 .Em dow được bản protel DXP 2004 SP2 cài xong khởi động không lên được .
                Cấu hình trên hoàn toàn dùng được bản DXP 2004 SP2, có lẽ là do bản bạn down về bị lỗi thôi.

Comment

Ở diễn đàn này có nhà bác nào bán đĩa hay quen biết gì cửa hàng bán đĩa không nhỉ, tớ sẽ copy đĩa DXP 2004 SP2 và Altium Designer 6.6.7903 rồi cửa hàng đó bán (xin lỗi cty Altium )

Comment

Chán thật nhỉ em săn bản này mãi không được .
                    anh nào có cái link nào tốt chỉ cho em với ,xài thử đồ này xem sao
                    dùng mãi bản 99 mà không được mở rộng tầm mắt.

Comment

anh chỉ cái đơn giản thôi mà này cho bọn em đi, cái cách vẽ PCB mà không cần vẽ mạch SCH ấy

Comment

Lính mới muốn học các đại ca

Mình đã cài protelDXP tới SP3. Bắt đầu nghiên cứu cách dùng, nhưng giời ạ! đọc tài liệu hướng dẫn trong help online toét hết cả mắt, mà số lượng thì nhiều kinh khủng. Nản quá rồi. Bây giờ chỉ muốn "mì ăn liền", còn công việc nghiên cứu sẽ từ từ sau. Vậy nên muốn hỏi các cao thủ một câu: có ai biết ở đâu đang bán tài liệu hướng dẫn dùng ProtelDXP thì chỉ giùm tôi với. Mình xin hứa sẽ tiếp tục nghiên cứu tài liệu tiếng Anh trong chương trình. Nếu tu thành chính quả sẽ góp sức mọn cùng diễn đàn. Cảm ơn nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi giang_coi Xem bài viết
                          Mình đã cài protelDXP tới SP3. Bắt đầu nghiên cứu cách dùng, nhưng giời ạ! đọc tài liệu hướng dẫn trong help online toét hết cả mắt, mà số lượng thì nhiều kinh khủng. Nản quá rồi. Bây giờ chỉ muốn "mì ăn liền", còn công việc nghiên cứu sẽ từ từ sau. Vậy nên muốn hỏi các cao thủ một câu: có ai biết ở đâu đang bán tài liệu hướng dẫn dùng ProtelDXP thì chỉ giùm tôi với.
                          Làm gì mà nhiều, tớ thấy help của thằng này thuộc loại cực khiêm tốn đấy
                          Theo tớ biết thì hiện nay không có tài liệu xuất bản bằng tiếng việt viết về DXP, ngoài trừ có một số tutorial có thể dùng tham khảo.
                          Tớ cũng viết một ít, hi vọng có thể giúp bạn:

http://rapidshare.com/files/20857138/Protel.pdf

Ngoài ra, nếu bạn muốn nhanh, có thể mở một file DXP nào đó, trên mạng hay example của DXP, rồi cố gắng mà làm giống nó, làm được giống nó bị bạn sẽ nắm phần cốt yếu gồm những gì, rồi đọc tài liệu chú ý những phần đó để xem kĩ hơn. Nếu nhanh chỉ mất 1 buổi, trước đây tớ cày hết đống help mất 4 ngày chứ không ít. Chúc bạn sớm biết vẽ mạch

Best Regards,

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                            Làm gì mà nhiều, tớ thấy help của thằng này thuộc loại cực khiêm tốn đấy
                            Theo tớ biết thì hiện nay không có tài liệu xuất bản bằng tiếng việt viết về DXP, ngoài trừ có một số tutorial có thể dùng tham khảo.
                            Tớ cũng viết một ít, hi vọng có thể giúp bạn:

http://rapidshare.com/files/20857138/Protel.pdf

Ngoài ra, nếu bạn muốn nhanh, có thể mở một file DXP nào đó, trên mạng hay example của DXP, rồi cố gắng mà làm giống nó, làm được giống nó bị bạn sẽ nắm phần cốt yếu gồm những gì, rồi đọc tài liệu chú ý những phần đó để xem kĩ hơn. Nếu nhanh chỉ mất 1 buổi, trước đây tớ cày hết đống help mất 4 ngày chứ không ít. Chúc bạn sớm biết vẽ mạch

Best Regards,
                            Ôi, tuyệt vời quá. Các cụ nhà nói đúng thật: một miếng khi đói bằng cả gói khi no. Cám ơn PhamThaiHoa nhiều. Này, khi rảnh đi uống bia không?

Comment

Nguyên văn bởi hoangminhthi Xem bài viết
                              anh chỉ cái đơn giản thôi mà này cho bọn em đi, cái cách vẽ PCB mà không cần vẽ mạch SCH ấy
                              đặt chân linh kiện trong PCB rồi đặt netlist cho các chân. chân nào muốn nối với nhau thì đặt nó giống nhau.

Comment

Hi Chao cac bac nhe!Em la thanh vien moi cung cua cua dien dan .Em dang hoc nam dau cac bac ah! Len dien dan ,cac bac thao luan soi noi qua cho em tham gia voi nhe.Ah bac Pham Thai Hoa co the huong dan em dang ki DXP 2004 va su dung no duoc khong ,em cai ra cha biet dang ki va dung gi ca xin hoi bac ngoai Protel DXP ra con cai gi de ve duoc mach dien tu nua khong ?Em khong biet gi nhieu lam mong cac bac chi dan gium .Em cam on!

Comment

Về tác giả

Collapse

casablanca Tìm hiểu thêm về casablanca

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X