Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thủ thuật trong Protel DXP 2004

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi GabiMilito Xem bài viết
    Tui ko hiểu nhấn P-->I hoặc P-->L nghĩa là gì. Tui nhấn P thấy nó ra cái menu Place, sau đó bấm L thì ra vẽ Line, vẽ thế này error liền ( Rule nó check m màu xanh lè liền ). Tui nối 2 Padvới nhau là error liền vì ta chưa đặt tên cho track, làm thế nào để cho nó Auto đặt tên nhỉ.

Tiện cho mình hỏi làm thế nào để đổi cỡ của nhiều track cùng một lúc, mình giữ shift để chọn nhiều track, sau đó chuột phải, chọn property thì chỉ property được 1 track.
    Bạn giữ Shift chọn các track, sau đó trỏ fải rồi chọn trong mục select chọn same

Comment

Xin chao
      Có ai biết chổ nào bán đĩa DXP 2004 thành phố hồ chí minh chỉ giùm với.

Comment

Xin chao
        Có ai biết chổ nào bán đĩa DXP 2004 ở thành phố hồ chí minh chỉ giùm với.

Comment

tạo chân linh kiện

các cao thu ơi hướng dẫn tớ tạo 1 footprint cua con relay 8 chân với tớ làm theo hướng dẫn của anh Thái Hoà rồi nhưng ko làm được.các bạn có thể hướng dẫn tường bước đươc ko?khi tạo xong rồi thì đưa cái relay mình vừa tạo vào trong bản vẽ của mình kiểu gì?tớ thấy trong DXP ko hỗ trợ nhiều về kiểu relay thì phải.

Comment

giờ thì em đã biết cách làm rồi. Nhưng lại xảy ra 1 lỗi là sau khi chuyển sang để vẽ mạch in thì không hiểu sao nhưng con linh kiên em tự tạo đó khi click vào nó thì con trỏ chuột của em nó cứ nhảy sang 1 bên không thể nào mà điều khiển được những con linh kiện đo cả. bác nào biết lỗi này thì chỉ giúp em với?

Comment

hi, các huynh cho đệ hỏi 1 chút, đệ đang dùng thằng OrCAD để vẽ mạch in, sau khi vẽ xong, đệ dùng Protel chuyển sang file PCB để gửi cho thằng TQ làm mạch in, trong Protel đệ muốn làm 1 tấm board lớn gồm nhìu board nhỏ, nhưng khổ nỗi file PCB mà chuyển từ thằng OrCAD sang Protel nó khó đủ điều, lúc đệ copy các lớp trong mạch in như Top, Bottom, Silk Screen Top...để nhân bản thành nhiều board thì các board nhân bản bị hiện tượng đường mạch và lớp đổ đồng bì tách biệt ra, ko chồng lên nhau như board nguyên thủy được, đệ đã dùng lệnh Repour board để đổ lại nhưng cũng ko được, trong hiện tượng này thì đệ nghĩ là do đường mạch và lớp đổ đồng khi được nhân bản sẽ mất tên và định nghĩa của lớp gốc, mà trong Protel nếu đường mạch và lớp đổ đồng ko trùng tên thì nó sẽ ko cho chồng lên nhau mà bị tách biệt ra, dzụ này đang làm đệ điên đầu, nếu huynh nào cao tay có thể trị được xin chỉ giáo, đệ xin cảm ơn nhìu

Comment

Nguyên văn bởi khoa_eagle Xem bài viết
                hi, các huynh cho đệ hỏi 1 chút, đệ đang dùng thằng OrCAD để vẽ mạch in, sau khi vẽ xong, đệ dùng Protel chuyển sang file PCB để gửi cho thằng TQ làm mạch in, trong Protel đệ muốn làm 1 tấm board lớn gồm nhìu board nhỏ, nhưng khổ nỗi file PCB mà chuyển từ thằng OrCAD sang Protel nó khó đủ điều, lúc đệ copy các lớp trong mạch in như Top, Bottom, Silk Screen Top...để nhân bản thành nhiều board thì các board nhân bản bị hiện tượng đường mạch và lớp đổ đồng bì tách biệt ra, ko chồng lên nhau như board nguyên thủy được, đệ đã dùng lệnh Repour board để đổ lại nhưng cũng ko được, trong hiện tượng này thì đệ nghĩ là do đường mạch và lớp đổ đồng khi được nhân bản sẽ mất tên và định nghĩa của lớp gốc, mà trong Protel nếu đường mạch và lớp đổ đồng ko trùng tên thì nó sẽ ko cho chồng lên nhau mà bị tách biệt ra, dzụ này đang làm đệ điên đầu, nếu huynh nào cao tay có thể trị được xin chỉ giáo, đệ xin cảm ơn nhìu
                theo tớ thì khi bạn làm việc ở trong PCB thì bạn phải trọn layer cụ thể là Top hay Buttom và khi bạn phủ đồng thì bạn cũng chọn layer mà mình định phủ nếu không thì nó sẽ bị đè lên nhau giống như bạn miêu ta.

Comment

Nguyên văn bởi manh_dt Xem bài viết
                  theo tớ thì khi bạn làm việc ở trong PCB thì bạn phải trọn layer cụ thể là Top hay Buttom và khi bạn phủ đồng thì bạn cũng chọn layer mà mình định phủ nếu không thì nó sẽ bị đè lên nhau giống như bạn miêu ta.
                  hi, thank bạn đã reply, nhưng bạn đã hiểu nhầm ý mình rồi, ý của mình là mình ko vẽ PCB trong Protel mà mình vẽ trong OrCAD, nhưng vì công việc nên mình fải đổi file *.MAX của OrCAD thành file *.PCB của Protel. Khi mình dùng Protel mở file của OrCAD, các lớp đồng và đường mạch đều đặc kín bình thường, nhưng khi mình copy toàn bộ lớp đồng, đường mạch, kí hiệu linh kiện để nhân bản thêm 1 board để ghép thành 1 tấm lớn, thì những lớp đồng và đường mạch được copy đều bị tách biệt với nhau, nghĩa là khi ở board nguyên gốc lớp đồng Mass đổ đè lên đường Mass bình thường, nhưng khi mình copy lớp đồng Mass và đường mạch Mass thêm 1 lần nữa thì lớp đồng Mass và đường mạch Mass được copy đó lại tách biệt (đường mạch chạy ở giữa còn lớp đồng thì bao vòng bên ngoài đường mạch đó) với nhau, ko chịu đổ chồng lên nhau như bình thường. Dĩ nhiên là khi copy các lớp này mình đang chọn lớp Bottom nhưng vẫn ko được, nếu bạn nào biết xin giải quyết giùm, xin cảm ơn nhìu

Comment

hi, thank bạn đã reply, nhưng bạn đã hiểu nhầm ý mình rồi, ý của mình là mình ko vẽ PCB trong Protel mà mình vẽ trong OrCAD, nhưng vì công việc nên mình fải đổi file *.MAX của OrCAD thành file *.PCB của Protel. Khi mình dùng Protel mở file của OrCAD, các lớp đồng và đường mạch đều đặc kín bình thường, nhưng khi mình copy toàn bộ lớp đồng, đường mạch, kí hiệu linh kiện để nhân bản thêm 1 board để ghép thành 1 tấm lớn, thì những lớp đồng và đường mạch được copy đều bị tách biệt với nhau, nghĩa là khi ở board nguyên gốc lớp đồng Mass đổ đè lên đường Mass bình thường, nhưng khi mình copy lớp đồng Mass và đường mạch Mass thêm 1 lần nữa thì lớp đồng Mass và đường mạch Mass được copy đó lại tách biệt (đường mạch chạy ở giữa còn lớp đồng thì bao vòng bên ngoài đường mạch đó) với nhau, ko chịu đổ chồng lên nhau như bình thường. Dĩ nhiên là khi copy các lớp này mình đang chọn lớp Bottom nhưng vẫn ko được, nếu bạn nào biết xin giải quyết giùm, xin cảm ơn nhìu
                    tơ đã hiểu ý của bạn rồi.nếu bạn muốn không bị lỗi thì trước khi chuyển từ Orcad thì bạn không nên phủ đồng, bạn cứ để nguyên các đường đi dây mà không phủ đồng rồi chuyển sang protel sau đó bạn có thể copy tùy thích rồi mới bắt đầu phủ đồng thì khi đó mới không bị lỗi. còn có 1 cách khác là bạn cứ in cái bài của bạn ra file pdf rồi bạn dùng phần mềm pdfediter(dowload trên mạng về) để bạn có thể copy ra nhiều bản để thành 1 khổ lớn tùy thích.

Comment

Tớ hiện nay đang dung protel dxp, nhưng có lẽ là protel 2002 thì phải, thành ra trong thư viện Microchip chỉ có mỗi dòng pic 16C thôi, mà tơ cần dùng các dòng khác nữa, vậy mình phải làm thế nào để có thư viện phong phú hơn và có dòng vi điều khiển mình cần?
                      thanks trước nhé!

Comment

Nguyên văn bởi hungblood Xem bài viết
                        Tớ hiện nay đang dung protel dxp, nhưng có lẽ là protel 2002 thì phải, thành ra trong thư viện Microchip chỉ có mỗi dòng pic 16C thôi, mà tơ cần dùng các dòng khác nữa, vậy mình phải làm thế nào để có thư viện phong phú hơn và có dòng vi điều khiển mình cần?
                        thanks trước nhé!
                        bạn tham khảo tài liệu do kaka Phạm Thái Hòa viết rồi làm theo nhé.

Comment

Nguyên văn bởi hungblood Xem bài viết
                          thanks trước nhé!
                          Bạn có thể lên trang chủ của Altium download các file thư viện về.
                          123...

Comment

Mình thấy anh phamthaihoa có dạy cách tạo thư viện rồi đó,bạn nên tạo cho mình một thư viện,như thế sẽ tiẹn hơn nhiều bạn a?chứ đợi mấy ông kia lâu lắm!
                            |

Comment

Sau khi bạn PASTE board nhỏ nó sẽ xuất hiện thông báo "Rebuild 2 polygons? yes no " thì bạn chọn NO là nó giữ nguyên như board nhỏ đầu tiên

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                                Làm gì mà nhiều, tớ thấy help của thằng này thuộc loại cực khiêm tốn đấy
                                Theo tớ biết thì hiện nay không có tài liệu xuất bản bằng tiếng việt viết về DXP, ngoài trừ có một số tutorial có thể dùng tham khảo.
                                Tớ cũng viết một ít, hi vọng có thể giúp bạn:

http://rapidshare.com/files/20857138/Protel.pdf

Ngoài ra, nếu bạn muốn nhanh, có thể mở một file DXP nào đó, trên mạng hay example của DXP, rồi cố gắng mà làm giống nó, làm được giống nó bị bạn sẽ nắm phần cốt yếu gồm những gì, rồi đọc tài liệu chú ý những phần đó để xem kĩ hơn. Nếu nhanh chỉ mất 1 buổi, trước đây tớ cày hết đống help mất 4 ngày chứ không ít. Chúc bạn sớm biết vẽ mạch

Best Regards,
                                Cảm ơn bác đã dầy công viết hướng dẫn vẽ file SCH và liblary
                                Tôi xin hỏi thêm chút sao bác chưa up cái hướng dẫn của PCB lên để anh em cùng xem.
                                cho em hỏi muốn chuyển file SCH sang PCB một cách tự động và tự nó tạo net như thế nào .hay là phải nhập từng net trong edit net/
                                thank

Comment

Về tác giả

Collapse

casablanca Tìm hiểu thêm về casablanca

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X