Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thủ thuật trong Protel DXP 2004

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

1. Mình không thể đặt con trỏ đúng tâm của chân linh kiện được, nó chỉ đứng ở vị trí xung quanh thôi.
    Làm sao khắc phục điều này đây?
    2. Lần trước, khi đặt con trỏ ở vị trí chân linh kiện thì con trỏ biến thành 1 vòng tròn có tiêu điểm, làm sao mà chỉnh nó thành như cũ đây?

Comment

@datngu90 :nút fill , bạn dùng thì biết (cái này còn tùy khả năng sáng tạo của bạn)

@dinhhung_cdt : chỉnh lại design rule hình như là phần plane=>plane connect (cứ để mặc địch ban đầu )

Các bác ơi cho em hỏi:
      - Ai có kinh nghiệm dùng polygon đẹp, cho em 1 số thông số tham khảo, em để remove dead copper rồi nhưng vẫn chưa ưng ý cho lắm
      - Làm sao đặt được nhiều rule trong phần clearance (cụ thể )
      - Lỗ khoan khác hình tròn (ko biết, nên em đặt nhiều lỗ gần nhau, có link trong diễn đàn nói rồi, nhưng mà bằng orcad..)
      - lơp top overlay in trên mặt top layer, vậy muốn in cái hình như thế lớp bottom, thì làm thế nào (tự dưng lại tìm ra, ấn O rồi L tick vào phần bottom overlay là có lớp đó .hi` hi`)

Comment

Nguyên văn bởi popeye Xem bài viết
        @datngu90 :nút fill , bạn dùng thì biết (cái này còn tùy khả năng sáng tạo của bạn)

@dinhhung_cdt : chỉnh lại design rule hình như là phần plane=>plane connect (cứ để mặc địch ban đầu )

Các bác ơi cho em hỏi:
        - Ai có kinh nghiệm dùng polygon đẹp, cho em 1 số thông số tham khảo, em để remove dead copper rồi nhưng vẫn chưa ưng ý cho lắm
        - Làm sao đặt được nhiều rule trong phần clearance (cụ thể )
        - Lỗ khoan khác hình tròn (ko biết, nên em đặt nhiều lỗ gần nhau, có link trong diễn đàn nói rồi, nhưng mà bằng orcad..)
        - lơp top overlay in trên mặt top layer, vậy muốn in cái hình như thế lớp bottom, thì làm thế nào (tự dưng lại tìm ra, ấn O rồi L tick vào phần bottom overlay là có lớp đó .hi` hi`)
        Polygon thì mình thường làm như sau: Khi đi đường dây thì để clearance nhỏ cỡ 0.2-0.4 cho dễ đi, Khi tạo polygon thì chỉnh lại cho nó khoảng 0.8 đến 1, dùng chế độ Remove dead copper và Pour over all same net.(xem trong hình)
        Lỗ khoan thì có 3 loại: hình tròn, hình vuông và dạng bầu dục dài.(xem trong hình) Bạn nháy đúp vào chân linh kiện cần thay đổi dạng lỗ, rồi thay đổi trong
        phần Hole Infomation. Nếu đặt là Round và Square thì biết rồi, còn khi dùng slot, bạn sẽ tạo đc lỗ dạng dài và vê tròn đầu. Khi chọn Slot, nhập chiều rộng lỗ, sau đó chọn chiều dài của lỗ, và rồi chọn góc quay.
        Attached Files
        Last edited by mrcuongcon; 29-07-2009, 20:44.

Comment

Trong Orcad, mình có thể kéo thả linh kiện từ nguyên lý sang layout, vậy trong Altiumdesign có thể làm đc việc này không?
          Thêm nữa, mình muốn tạo một đường Board ouline, mà đừong bao này được xuất từ Autocad hay Solid work sang thì làm thế nào? có bác nào đã thử chưa?
          Last edited by mrcuongcon; 29-07-2009, 14:32.

Comment

- Chân linh kiện trong altium có thể đặt lỗ hình bát giác (Octalgonal)
            - Đặt rule trong phần clearance thì bạn ngó 2 cái hình sau (phím tắt D>R)

Cứ vào đó mà chỉnh giống như chỉnh rule của phần Width ấy. Mà có thời gian rảnh mò xem cái query ấy. hay phết
            Attached Files
            123...

Comment

@cuongcon: trong DXP 2004 em không thấy phần hole infomation
              @nbb3i: ý tớ hỏi về việc thiết lập nhiều clearance khác nhau, ví dụ net gnd và vcc cách nhau tối thiểu là 20mil, còn GND và các nét khác chỉ cách nhau 10mil,

Hoặc nếu đặt rule trong phần polygon conect là direct connect, nhưng em chỉ muốn áp dụng luật đó với cac pad ở multilayer chứ không muốn nó bao cả những cái pad năm trên lớp đó (ko phải multi layer)

Comment

@nbb3i: ý tớ hỏi về việc thiết lập nhiều clearance khác nhau, ví dụ net gnd và vcc cách nhau tối thiểu là 20mil, còn GND và các nét khác chỉ cách nhau 10mil,
                Bạn để ý trong 2 cái ô First object và Second object ấy. Đặt 1 cái là InNet('GND') 1 cái là InNet('VCC'). Trong ảnh mình đặt quy tắc cho riêng đường 24V phải cách tất cả các NET khác tối thiểu 30mil. Nếu có nhiều luật (rule) cùng áp dụng cho 2 NET nào đó thì bạn có thể chọn mức ưu tiên (Priority) để ưu tiên cho cái luật nào được áp dụng.

123...

Comment

thế muốn đặt polygon cách các net là 10mil, còn các net thì cách nhau 20mil thì làm thế nào

Comment

@cuongcon: trong DXP 2004 em không thấy phần hole infomation

Hoặc nếu đặt rule trong phần polygon conect là direct connect, nhưng em chỉ muốn áp dụng luật đó với cac pad ở multilayer chứ không muốn nó bao cả những cái pad năm trên lớp đó (ko phải multi layer)
                    Quên, mình dùng Altiumdesign Winter 2009

Comment

• Nguyên văn bởi popeye Xem bài viết
                      thế muốn đặt polygon cách các net là 10mil, còn các net thì cách nhau 20mil thì làm thế nào
                      Trong cửa sổ PCB nhấn D>R
                      Trong khung First object chọn Advance query
                      trong cửa sổ hiện lên chọn Condition TypeObject type is bên Condition Value chọn Poli
                      123...

Comment

• Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                        Trong Orcad, mình có thể kéo thả linh kiện từ nguyên lý sang layout, vậy trong Altiumdesign có thể làm đc việc này không?
                        chọn linh kiện trong mạch nguyên lý.bấm phím tắt T->S

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                        Thêm nữa, mình muốn tạo một đường Board ouline, mà đừong bao này được xuất từ Autocad hay Solid work sang thì làm thế nào? có bác nào đã thử chưa?
                        trong ocad thì có đường board outline. còn trong dxp thì có đường Keep-out layer .làm giống orcad nhé
                        Last edited by rongconn2t; 26-08-2009, 13:56.

Comment

• Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
                          chọn linh kiện trong mạch nguyên lý.bấm phím tắt T->S

trong ocad thì có đường board outline. còn trong dxp thì có đường Keep-out layer .làm giống orcad nhé
                          Bác trả lời nhầm rồi, bạn ấy hỏi là chuyển từ Autocad sang cơ.
                          Để chuyển các đường từ Autocad sang DXP 2004 hoặc Altium 09 thì từ bản CAD bạn phải lưu lại dưới dạng dxf rồi từ Altium bạn mở 1 bản PCB mới ra, rồi chọn File-> Import (phím tắt F,I) chọn file dxf mà bạn vừa lưu lại từ CAD, ấn Open , sau đó tại bảng Import hiện ra, tại mục Scale bạn chọn mm cho chuẩn với CAD, tại mục Default Line Width bạn chọn kích thước đường viền của bạn. Tại mục Layer Mappings bạn chọn Layer tương ướng mà bạn chuyển từ CAD sang PCB, ở đây bạn cần đường làm bao mạch thì bạn chọn Keep-Out Layer, ấn Ok thế là ok rồi, chúc bạn thành công.
                          Trao Đổi, Sửa Chữa Các Mạch Điện Tử CN
                          Face:

Comment

• các bác biết nhiều phím tắt thì post lên cho bọn em học hỏi với!

Comment

• Nguyên văn bởi TINYPRO Xem bài viết
                              các bác biết nhiều phím tắt thì post lên cho bọn em học hỏi với!
                              Phím tắt thì trong Altium design có hết rồi, chắc bạn dùng không để ý thôi. lấy VD nhé, bạn vẽ bên PCB, và bạn muốn chỉnh một số thông số của mạch như là đường lưới (grid), đơn vị đo (inches/mm)... bạn phải vào Design -> Board Option. Bạn có để ý thấy các dấu gạch chân? và bạn có thể làm công việc đó thật nhanh chóng bằng phím tắt D->O. Trong phần Help của nó hình như có tất cả các phím tắt rồi thì phải

Comment

• Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                                Chọn File --> Print Preview --> Nhấp phải chuột vào cái ô to nhất --> chọn Configuration --> Xóa hết các Layer được liệt kê và tất nhiên để chừa thằng Top Overlay.
                                Hinh to nhất là cái nào vây.? Protel 99

Comment

Về tác giả

Collapse

casablanca Tìm hiểu thêm về casablanca

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X