Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thủ thuật trong Protel DXP 2004

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• phamthaihoa
    replied
    Ở diễn đàn này có nhà bác nào bán đĩa hay quen biết gì cửa hàng bán đĩa không nhỉ, tớ sẽ copy đĩa DXP 2004 SP2 và Altium Designer 6.6.7903 rồi cửa hàng đó bán (xin lỗi cty Altium )

Leave a comment:

• phamthaihoa
    replied
    Nguyên văn bởi hawinter Xem bài viết
    Cho em hỏi protel DXP 2004 đòi hỏi cấu hình máy ra sao
    máy em p4 2,26G ram 256 .Em dow được bản protel DXP 2004 SP2 cài xong khởi động không lên được .
    Cấu hình trên hoàn toàn dùng được bản DXP 2004 SP2, có lẽ là do bản bạn down về bị lỗi thôi.

Leave a comment:

• hawinter
    replied
    Cho em hỏi protel DXP 2004 đòi hỏi cấu hình máy ra sao
    máy em p4 2,26G ram 256 .Em dow được bản protel DXP 2004 SP2 cài xong khởi động không lên được .

Leave a comment:

• thuanpv
    replied
    sozzzi,em hay dùng Protel DXP, không được. Đã thử lại trên Protel 2004, kết quả ngon.Cám ơn bác.

Leave a comment:

• thuanpv
    replied
    Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
    Tớ có cảm tưởng thằng cha này muốn thử thách trình độ mình đây, bình thường chẳng hỏi gì, đùng một cái làm mấy câu một lúc.

Hoàn toàn làm được như bạn nêu trên, có thể thay đổi hết tất cả, thay đổi của từng linh kiện, từng nhóm đối tượng...
    Muốn thay đổi một nhóm đối tượng nào, ví dụ như chân linh kiện chẳng hạn, bạn nhấp phải chuột vào nó chọn find similar object. (Hình như bên dưới).

Ví dụ tôi muốn tím tất cả các linh kiện có PAD size là 75mil thì trong ô PAD X SIZE bạn chọn Same, như vậy tất cả các linh kiện nào có kích thước pad theo chiều x là 75mil sẽ được chọn, nhớ đánh dấu ô chọn Select matching.

Sau khi chọn được tất cả các linh kiện thì nhưng linh kiện được chọn sẽ được highlight, như bên dưới (nếu bạn bật tính năng highlight).
    Ngoài ra bạn có thể thay đổi tất cả các lỗ khoan bằng tiện ích Hole size edit, trong menu Edit. Như hình bên dưới.
    Em đã thử theo cách của bác, chọn tất cả các chân. Ví dụ , em chọn tất cả các chân trong một đế cắm DIP 40, đã chọn được nhưng em chưa tìm thây cách làm thế nào để sửa tất cả các thông số(kích thước pad, hole size) cùng một lúc. Mong bác hướg dẫn thêm.

Leave a comment:

• phamthaihoa
    replied
    Nguyên văn bởi bip Xem bài viết
    Cấp cứu: DXP của mình đêm qua đang chạy bình thường, tự nhiên sáng nay bật lên thì bị lỗi không chạy được, đã uninstall và cài lại nhưng không ăn thua. Có bạn nào gặp rồi hay biết tại sao ko?
    Biết chết liền

Leave a comment:

• phamthaihoa
    replied
    Nguyên văn bởi diep_love Xem bài viết
    cho em hoi tiep la lam sao thay doi dc vi tri cac chan vd nhu 1 chan cua con ic nao do minh khong thich bo cho nay thi minh keo di cho khac
    Nếu muốn thay đổi cả linh kiện thì bạn phải mở thư viện chứa linh kiện đó, rồi chọn con linh kiện mà sửa thôi.

Nếu chỉ muốn sửa chân thôi bị bạn bấm phải chuột, chọn Properties, sẽ có nút Edit Pins.

Leave a comment:

• phamthaihoa
    replied
    Nguyên văn bởi diep_love Xem bài viết
    anh HOA cho em hoi trong khi lay thu vien orcad vao lam viec voi protel cac linh kien trong khi ve SCH minh phai chon chan nhung lam sao chon chan cho cac linh kien giong nhau chi can chon mot lan va cac linh kien do tu nho ten chan ma minh da chon truoc do de sau nay lay ra khong phai chon lai ha anh
    Với các linh kiện giống nhau, ví dụ cùng là trở hay tụ hóa, bạn có thể nhấp phải chuột, chọn tính năng Find Similar Object, nhớ check chọn Select Matching ở phía dưới, nó sẽ chọn tất cả những con linh kiện giống như các đặc tính nêu ra trong hộp thoại Find Similar, bạn tương tác với 1 kết quả tìm được thì những linh kiện được chọn bởi thao tác vừa rồi sẽ cũng bị tác động tương tự, ví dụ thay đổi kích thước hay footprint.

Bạn nên gõ TV, gõ không dấu khó đọc quá.

Leave a comment:

• bip
    replied
    Cấp cứu: DXP của mình đêm qua đang chạy bình thường, tự nhiên sáng nay bật lên thì bị lỗi không chạy được, đã uninstall và cài lại nhưng không ăn thua. Có bạn nào gặp rồi hay biết tại sao ko?

Leave a comment:

• diep_love
    replied
    cho em hoi tiep la lam sao thay doi dc vi tri cac chan vd nhu 1 chan cua con ic nao do minh khong thich bo cho nay thi minh keo di cho khac

Leave a comment:

• diep_love
    replied
    anh HOA cho em hoi trong khi lay thu vien orcad vao lam viec voi protel cac linh kien trong khi ve SCH minh phai chon chan nhung lam sao chon chan cho cac linh kien giong nhau chi can chon mot lan va cac linh kien do tu nho ten chan ma minh da chon truoc do de sau nay lay ra khong phai chon lai ha anh

Leave a comment:

• phamthaihoa
    replied
    Nguyên văn bởi bip Xem bài viết
    Cho mình hỏi với, khi vẽ mạch nguyên lý trong DXP2004, lúc nối dây các chân linh kiện với nhau rồi mình dịch chuyển linh kiện sang vị trí khác thì không giữ được các mối nối đó (đường dây dẫn vẫn giữ nguyên). Các cao thủ chỉ cho xem phải làm sao để giữ nguyên được các mối nối khi di chuyển linh kiện? Mình toàn phải nối lại rất mất thời gian.
    Bạn dùng chuột, kéo thả, vẽ một vùng chọn bao gồm cả những net muốn di chuyển, sai đó di chuyển cả cụm thui.

Bạn nên thiết kế mạch dùng nhiều netlabel, vừa đỡ phải sửa trong những trường hợp như thế này, vừa thuận tiện để sử dụng lần sau.

Leave a comment:

• bip
    replied
    Cho mình hỏi với, khi vẽ mạch nguyên lý trong DXP2004, lúc nối dây các chân linh kiện với nhau rồi mình dịch chuyển linh kiện sang vị trí khác thì không giữ được các mối nối đó (đường dây dẫn vẫn giữ nguyên). Các cao thủ chỉ cho xem phải làm sao để giữ nguyên được các mối nối khi di chuyển linh kiện? Mình toàn phải nối lại rất mất thời gian.

Leave a comment:

• phamthaihoa
    replied
    Nguyên văn bởi process Xem bài viết
    Phai update lai phan can chinh sua thoi.Vi khong co cach nao thay doi duoc duong noi day trong PCB ma khong da dong den schematic!Tai sao lai vat va nhi,update nghia la chi cap nhat phan thay doi thoi ma!Trong PCB minh con ngoi chinh tung duong ma co sao dau ,van nhanh nhu thuong va dep hon thang orcad la cai chac!
    Không những có cách thay đổi mà có vài cách nữa cơ. Đôi khi cũng cần thiết nếu cần một mạch mà SCH và PCB có khác nhau chút

Leave a comment:

• phamthaihoa
    replied
    Nguyên văn bởi danghieu_ac1 Xem bài viết
    Trong DXP khi đã chuyển mạch nguyên lý sang mạch in mình mới phát hiện có 1 số sai sót trong mạch nguyên lý ,update lại từ đầu thì vất vả quá.các anh em cho hỏi trong phần mạch in muốn thêm linh kiện(cái này thì mình làm đuợc) và nối dây (day nhỏ xíu màu vàng ấy- cái này thì chịu) thì phải làm thế nào nhỉ.Anh em giúp đỡ mình nhé !!! Thanks
    Bạn thêm linh kiện vào rồi, muốn nó nối với điểm nào thì bạn nhấp phải chuột chân đó --> Properties --> Net, bạn chọn Net bạn muốn nối vào.

Ví dụ bạn muốn chân đó nối đất thì bạn chọn Net là GND, hoặc nối vào con trở R5_2 chẳng hạn thì chọn nó thôi. Hơi mất công một chút nhưng cũng tiện nếu bạn không muốn sửa SCH.

Hoàn toàn tương tự bạn có thể xóa Net nối bất cứ chân nào.

Cũng có một cách nữa, bạn có thể nối bất cứ chân nào mà không phải chỉnh gì cả, mạch vẽ luôn PCB không dùng SCH tớ thường dùng cách này, bạn tìm hiểu xem, đơn giản thôi mà

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

casablanca Tìm hiểu thêm về casablanca

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X