Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm thế nào để tạo được đường mạch thế này trong Altium

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm thế nào để tạo được đường mạch thế này trong Altium

Bác nào biết cách tạo đường mạch dạng như thế này ko bảo em với
    Attached Files

mạch này mang tính nghe thuật nhiều hơn bạn nhỉ?mình cũng chưa thạo lắm,nhờ mọi người giúp đỡ nhé!
    |

Comment

Mạch này làm bằng tay cho nhanh, Altium làm gì cho rắc rối, mất thơờ gian

Comment

Nguyên văn bởi kiddy Xem bài viết
        Mạch này làm bằng tay cho nhanh, Altium làm gì cho rắc rối, mất thơờ gian
        Tôi thấy cái mạch này giống mạch mấy cái Radio nhật sịn giữa thế kỉ 20.và mới đây cũng thấy có mạch đèn compac họ cũng vẽ kiểu thời trang như vậy. Trông rất đẹp

Comment

Nguyên văn bởi bxtiep Xem bài viết
          Tôi thấy cái mạch này giống mạch mấy cái Radio nhật sịn giữa thế kỉ 20.và mới đây cũng thấy có mạch đèn compac họ cũng vẽ kiểu thời trang như vậy. Trông rất đẹp
          Radio nhật xịn thì chắc họ vẽ bằng corel hoặc Cad rồi đem in nhỉ?

PT.
          Núi cao bởi có đất bồi
          Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
          Muôn dòng sông đổ biển sâu
          Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Bạn có thể hoàn toàn làm được với Altium để vẽ tạo được đường mạch như vậy. Bạn sử dụng tính năng Arc, hoặc vẽ đường mạch theo một góc nghiêng nào đó. Sau đó bạn tạo từng Polygon một.

Comment

Nguyên văn bởi cupid_elec Xem bài viết
              Bạn có thể hoàn toàn làm được với Altium để vẽ tạo được đường mạch như vậy. Bạn sử dụng tính năng Arc, hoặc vẽ đường mạch theo một góc nghiêng nào đó. Sau đó bạn tạo từng Polygon một.
              Như vậy theo bạn là ta phải làm theo kiểu thủ công chỉnh sửa cho từng đường mạch à? Mình thấy trong datasheet con TDA2030 cũng có mạch dc vẽ theo kiểu này chắc phải có soft vẽ mạch nào đó làm dc kiểu này.

Comment

hình như thằng eagle cũng vẽ đc kiểu này thì phải.
                Mấy cái này cũng đơn giản thôi đâu cần các bác phải quan tâm nhiều làm gì. họ vẽ vậy chẳng qua là chỉ để tiết kiệm công ăn mòn thôi. (Em đoán mò...)
                Thích nghe tụ nổ !
                Thích xem nổ tụ !

Comment

Nguyên văn bởi Jumbo Xem bài viết
                  hình như thằng eagle cũng vẽ đc kiểu này thì phải.
                  Mấy cái này cũng đơn giản thôi đâu cần các bác phải quan tâm nhiều làm gì. họ vẽ vậy chẳng qua là chỉ để tiết kiệm công ăn mòn thôi. (Em đoán mò...)
                  Có là có sao lại hình như, bác nào biết vẽ xin hướng dẫn đi

Comment

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
                    Có là có sao lại hình như, bác nào biết vẽ xin hướng dẫn đi
                    cái này nói khó hơn làm. Nếu bác nào sử dụng eagle thi sẽ thấy ngay thôi. em nghĩ đây là tính năng phủ đồng của eagle.
                    Thích nghe tụ nổ !
                    Thích xem nổ tụ !

Comment

Trong Altium cũng dùng tính năng phủ đồng thôi.
                      Altium cho phép nhận các file từ các phần mềm khác (corel, cad...) để tạo ra các đường bao trong Altium. Sau đó đặt linh kiện lên mấy đường "nghệ thuật" đó rồi đổ Polygon.
                      Nếu mà altium có chức năng vẽ đường curve chắc tiện hơn.
                      123...

Comment

theo em nghĩ cái này là phủ đồng bằng tay ở trong altium và cả orcad đều có!

Comment

Mạch này rõ ràng được vẽ bằng CorelDraw. Còn trong Protel thì dùng Polygon Plane, nhưng đòi hỏi mạch phải có netlist

Comment

Nguyên văn bởi haidien Xem bài viết
                            Mạch này rõ ràng được vẽ bằng CorelDraw. Còn trong Protel thì dùng Polygon Plane, nhưng đòi hỏi mạch phải có netlist
                            Bạn có thể hướng dẫn cụ thể cách vẽ trong protel ko?

Comment

Đầu tiên bạn phải vẽ sơ đồ mạch (schematic) bằng bất cứ phần mềm nào có thể xuất ra netlist dạng tango hay protel. Kế tiếp tạo mới file pcb, nhập file netlist từ chương trình vẽ schematic. Sắp xếp linh kiện xong, chọn Place -> Polygon Pour -> Chọn net cần phủ đồng -> Chọn Pour Over All Same Net Objects -> Layer -> dùng chuột vẽ theo sở thích. Tại mỗi góc, nếu muốn có đường cong hay góc 45, 90 độ thì chỉ cần bấm phím space để thay đổi.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguoiphuxe8x Tìm hiểu thêm về nguoiphuxe8x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X