Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp đỡ về đi dây bằng tay trong altium

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp đỡ về đi dây bằng tay trong altium

các bác ơi.em mới bắt đầu tập vẽ mạch in trong altium.em đã vẽ 1 vài mạch nhưng toàn chọn di dây tự động.bây h em muốn vẽ di dây bằng tay nhưng em chưa biết bắt đầu như thế nào
    các bác có thể chia sẻ chonhững người bắt đầU vẽ đi dây bằng tay như em chút kinh nhiệm dc không
    em cảm ơn các bac
    ah nhân tiện các bác cho em hỏi mình sắp xếp linh kiện như thế nào thì đẹp và để dễ đi dây

Hầu hết là người ra đi dây theo cụm ở mạch nguyên lí , con nào nối với nhau ở nguyên lí thì bên mạch board xếp gần nhau . Ấn P + T để di dây bằng tay @@
    Chuyên cung cấp inverter dạng sin chuẩn
    Email :

Comment

nhưng anh ơi. có phải mình đi dây các linh kiện gần nhau trc rồi mới đến các linh kiện xa nhau <dùng nhãn Net để nối chân > phải không ah.
      khi chuyển từ mạch nguyên lý sang mạch in thì mình chuyển từng khối nhỏ 1 rồi đi dây cũng từng khối nhỏ 1 phải không anh ?

Comment

có 2 yêu cầu_
        1.sắp xếp linh kiện hợp lý
        2. đi dây ngon
        sau khi đã sắp xếp được rồi thì dây nào dễ di, gần nhau thì đi trước, phần đi dây bạn nên mở trong example ra mà tham khảo. nó phụ thuộc vào kjnh nghiệm của người thiết kế. nhớ mức độ ưu tiên. nếu đi dây bằng tay và là 1 mặt thì hơi khó, nếu 2 mặt thì dễ hơn. linh kiện đặt đẹp mắt và đi dây tỉ lệ nghịch. ban chú ý nhé. mình nhắc lại...đó là kinh nghiệm. vẽ tầm 10 mạch là ngon rồi
        Be quan. Plz contact through email:

Comment

cho e hỏi cách di chuyển cả linh kiện và đường mạch ntn? mỗi lần e dịch chuyển linh kiện thì đường mạch lại ko dịch chuyển theo mà lại đứt đoạn phải nôi tiếp từ chỗ đứng đấy đến lk mới

Comment

Thử giữ Ctrl xem

Comment

các tiền bối cho e hỏi:tại sao lúc vào mạch in rồi mà e muốn thêm một linh kiện nào đó thì khi đi dây sẽ không nối vào được với các linh kiện khác nhỉ ?
              thank các tiền bối nha..

Comment

[QUOTE=Trần Tài;626576]các tiền bối cho e hỏi:tại sao lúc vào mạch in rồi mà e muốn thêm một linh kiện nào đó thì khi đi dây sẽ không nối vào được với các linh kiện khác nhỉ ?
                thank các tiền bối nha..
                hình như bạn phải thêm linh kiện đó trong schemic (mạch nguyên lý ) rùi nối dây cho nó. sau dó vào desin-> update PCB...hiện cái bảng kích validatechanges_>esecutechanges->close. quay lại phần mạch in se có linh kiện đó và nối thui.!

Comment

có ai có kinh nghiệm gì thì chỉ giáo với , mình cũng mới bắt đầu tập vẽ mạch. đi dây nguồn, net, đất thì nên thực hiện cái nào đầu tiên? thank mọi người. tiện thể, mình muốn hỏi là nên dùng linh kiện có sẵn hay link kiện do mình thiết kế hơn?

Comment

Nên dùng linh kiện có sẵn. Altium có 1 bộ thư viện khổng lồ, tại sao lại không tận dụng.
                    Nếu làm mạch thủ công hoặc có những linh kiện đặc thù thì mình vẽ lại.

Comment

Về tác giả

Collapse

nangvang Tìm hiểu thêm về nangvang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X