Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Video thiết kế mạch dùng Altium

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào các bạn mình cũng đang học Altium và thấy cũng có nhiều cái hay, phần mềm rất thích hợp cho mấy bạn sinh viên và những công ty làm mạch nhỏ có contraint it, không biết ở Việt nam có nhiều công ty dùng phần mềm này không nhỉ
    Chúc vui vẻ

Comment

chao em cung co cat dat Altium nhung chua hieu gi may. neu co tai lieu tham kham thi cho nhoc xin voi nha hihi. cam on nhieu

Comment

Mọi người cho mình hỏi bác DTTH dùng Altium Design phiên bản mấy vậy. mình có down về dùng thử nhưng cái vào thì thấy giao diện khác của bác DTTH

Comment

Cảm ơn anh vì những video rất hay này. Anh cho em hoi là làm sao để có thể ẩn hình các linh kiện trong Altium để in mạch. Em muốn ẩn hình tất cả các linh kiện chỉ chừa lại Pad thôi. Thank

Comment

Cảm ơn anh vì những video rất hay này. Anh cho em hoi là làm sao để có thể ẩn hình các linh kiện trong Altium để in mạch. Em muốn ẩn hình tất cả các linh kiện chỉ chừa lại Pad thôi. Thank

Comment

Nguyên văn bởi bkx007 Xem bài viết
              Từ file PCB đang mở, bạn vào File\Print Preview
              click chuột phải lên nền trắng, chọn Configuration, một cửa sổ mới hiện ra, click chuột phải tiếp, chọn Create final, nhấn Yes
              Đánh dấu vào cột Hole nếu muốn bản in có lỗ chân LK, nhấn OK để về
              Tại cửa sổ Preview, click chuột phải, chọn Page setup, trong mục Scaling chọn scale mode là Scaled Print, bên dưới đặt tỷ lệ là 1.00
              Chọn trang muốn in, click chuột phải Print , chọn máy in, chọn Current Page và in như thường.
              Tuy nhiên có thể còn nhiều cách làm khác, bạn tham khảo trong luồng Altium cũng có nhiều.
              Chúc may mắn.

Comment

Altium không thể ngờ được rằng bọn VN lại làm mạch in bằng công nghệ bàn là nhiệt và ăn mòn thủ công nên trở tay không kịp.
                Có lẽ bản AD11-AD12 anh em ta nên đề nghị bọn nó hỗ trợ công nghệ này bằng cách cho biểu tượng một cái bàn là to bằng bàn tay lên Toolbar.

Một cách tiêu chuẩn khi đặt mạch PCB trên toàn thế giới là:
                1. Không cần biết người thiết kế vẽ bằng phần mềm nào, các nhà máy chỉ nhận Gerber Files và Drill file (đây là file dạng binary, họ không thể sửa thiết kế của khách - tránh việc chửi nhau xuyên lục địa)
                2. Mạch một lớp và hai lớp chỉ thích hợp cho các thiết kế đơn giản và bán chuyên nghiệp, còn chuẩn tối thiểu nếu muốn có chất lượng tốt là 4 lớp, 6 lớp, 8 lớp (chênh nhau thêm 10-20% giá thành). Vì mạch nhiều lớp nó dành ra các lớp cấp nguồn riêng, không chạy chung với signals layer, về chỉ tiêu tương thích điện từ và duy trì tín hiệu thì tốt hơn nhiều.
                3. Do làm PCB xong nếu không hàn LK bằng máy mà hàn tay thì về độ bền, chất lượng SP không ổn. Vậy bọn làm PCB thường đảm nhận luôn Assembly (tổng giá thành vẫn rẻ hơn ta thuê công nhân hàn tay - Linh kiện BGA cỡ 500 chân thì công nhân có mà hàn bằng nước mắt).

Trông người lại nghĩ đến ta, các nhà sản xuất VN vẫn nhận file PCB của khách (mà không nhận Gerber file), vẫn gọi điện lại om sòm để sửa lỗ khoan cho vừa với kích thước mình có.
                Vẫn khoan nhầm kích thước lỗ, phíp thì mỗi lần một kiểu, màu thì lần đậm lần nhạt và bỏ qua khâu E-test kiểm tra thông mạch, chập mạch bằng máy.
                Thỉnh thoảng còn chửi khách cho vui - thái độ ban ơn bố thí.
                Việt Nam ơi, bao nhiêu năm chờ đợi (nữa) ?
                Last edited by DTTH; 10-02-2011, 01:28. Lý do: lại nhầm

Comment

Nguyên văn bởi lesonquan Xem bài viết
                  ko ngờ kỹ thuật nén files pro thật
                  nén file bằng winrar nó thế, có gì mà pro đâu nhỉ )

Comment

mình cũng có một ít tài liệu , gồm cả video hơn 21MB, giải nén ra hơn 2GB đó
                    các bạn download Ở ĐÂY nhé

Comment

• Mấy hum nay đang nằm ăn ngủ với cái này đây ~~~

Comment

• Bác DTTH ơi, bác nén file pro quá, em cũng thử quay màn hình rồi nén nhưng ko được như bác.Em dùng camstudio 6 quay màn hình dung lượng là 142MB khi nén lại còn 115 MB ko được như bác, hay là bác dùng phần mềm khác để nén.

Comment

• cảm ơn bạn DTTH nhìu nhìu
                          mình mới học vẽ.bạn có thể vừa vẽ vừa giải thích dc ko?
                          mình rất cần những video tiếp theo của bạn.
                          kinh nghiệm lấy linh kiện trong thư viện.mình lấy ra hay bị lỗi I/O ERROS 32
                          cảm ơn bạn rất nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi diepyenbk Xem bài viết
                            cảm ơn bạn DTTH nhìu nhìu
                            mình mới học vẽ.bạn có thể vừa vẽ vừa giải thích dc ko?
                            mình rất cần những video tiếp theo của bạn.
                            kinh nghiệm lấy linh kiện trong thư viện.mình lấy ra hay bị lỗi I/O ERROS 32
                            cảm ơn bạn rất nhiều.
                            Mình đang chuẩn bị ra bản hướng dẫn mới, có thể nói là "Altium Complete" , mọi khía cạnh sẽ được nói đến và trình bài dưới dạng thiết kế một dự án hoàn chỉnh, bản này hi vọng có thể giúp các bạn .

Comment

• thank bác nhá. em đang cần.

Comment

• A cho E xin bộ cài Altium với. E ở Nguyên xá, gần trường cn luôn.
                                sdt 01689950295
                                cảm ơn A

Comment

Về tác giả

Collapse

DTTH Tìm hiểu thêm về DTTH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X