Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phủ đồng chân linh kiện (Orcad có chức năng này khồng?)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Phủ đồng chân linh kiện (Orcad có chức năng này khồng?)

Chào các bác.
    Các bác cho em hỏi trong orcad có chức năng tự động phủ lớp đồng quanh chân linh kiện (để hàn cho chắc) như trong hình ko ạ? Em biết trong Altium có chức năng đấy, nhưng Orcad thì e ko biết có có hay ko? Chứ ngồi đổ đồng bằng Area thì lâu quá, quá lâu. Mong các cao thủ Orcad giúp đỡ.

Click image for larger version

Name:	phudongChanLK.JPG
Views:	1
Size:	59.6 KB
ID:	1413125

Trong altium thì làm thế nào vậy bạn. thanks

Comment

Nguyên văn bởi quang_le_pt Xem bài viết
      Trong altium thì làm thế nào vậy bạn. thanks
      Hôm nọ e ra quán thì thấy mấy ổng làm dc, chứ e cũng chưa biết là lệnh gì. Để e cài Altium lên vọc xem sao. Nếu ok em sẽ báo cáo lại bác.

Comment

Nguyên văn bởi a13club Xem bài viết
        Chào các bác.
        Các bác cho em hỏi trong orcad có chức năng tự động phủ lớp đồng quanh chân linh kiện (để hàn cho chắc) như trong hình ko ạ? Em biết trong Altium có chức năng đấy, nhưng Orcad thì e ko biết có có hay ko? Chứ ngồi đổ đồng bằng Area thì lâu quá, quá lâu. Mong các cao thủ Orcad giúp đỡ.

[ATTACH=CONFIG]45920[/ATTACH]
        có bạn ah
        lớp màu xanh thì khi làm mạch xong thay vì phủ nhưa thông chúng ta sẽ phủ tạp chất
        tùy người có thể nhựa thông+ altum...thì nó sẽ có mau như thế!
        thân!

Comment

Nguyên văn bởi vanphu92 Xem bài viết
          có bạn ah
          lớp màu xanh thì khi làm mạch xong thay vì phủ nhưa thông chúng ta sẽ phủ tạp chất
          tùy người có thể nhựa thông+ altum...thì nó sẽ có mau như thế!
          thân!
          Thank bạn vanphu92, nhưng chắc là bạn hiểu sai ý mình. ý mình là sau khi mình đi dây nối chân linh kiện (thực hiện trên Orcad Layout), phần chân linh kiện (nếu chưa phủ thêm đồng xung quanh) thì nhìn nó rất mảnh mai và không được đẹp . Mình khắc phục bằng cách đổ thêm lớp đồng xung quanh chân linh kiện (như trên hình vẽ sau khi gia công) thì sau khi hàn linh kiện vào mạch trông nó đẹp và không bị bong mạch. Mình thực hiện đổ đồng thủ công bằng chức năng Copper Area cho từng chân linh kiện. Cách này thủ công nên tốn thời gian. Mình hỏi trong Orcad có chức năng làm những việc trên 1 cách tự động hay ko?
          Mong các cao thủ giúp đỡ!

Comment

orcad ko tự động thì phủ tay có sao đâu, alt thì auto, đẹp hơn tí.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
            Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Theo tui hiểu thì bạn đó đang muốn hỏi về cách thay đổi độ rộng pad cho các chân linh kiện, để lúc hàn nó ít bị bong mạch in, phần thiếc tiếp xúc cũng được nhiều hơn. Đây là 1 bài nói về nó: http://www.dientuvietnam.net/forums/...ng-orcad-9092/

Comment

Không hiểu ý bạn này lắm.
                Bạn thử dùng chức năng couppor pour xem. Chọn phủ chung cới mát hoặc nguồn, bất kỳ một đường nào, hoặc để none > OK > kéo thành một vùng chọn quanh bo mạch buông chuột ra là nó tự khác phủ theo ý bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

a13club Tìm hiểu thêm về a13club

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X