Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi! Cách tạo một linh kiện có các chân sắp xếp theo hình tròn!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi! Cách tạo một linh kiện có các chân sắp xếp theo hình tròn!!!

Chào cả nhà!
    Hiện tại mình đang cần tạo một linh mới với 10 chân nằm trên đường tròn. Mình có thấy trong thư viện TO nhưng muốn điều chỉnh khoảng cách giữa các chân thì không được! Mong được sự giúp đỡ.
    Xin cảm ơn!
    Linh kiện mình tạo gần giống như vậy:

Click image for larger version

Name:	1.JPG
Views:	1
Size:	43.4 KB
ID:	1413368

Nguyên văn bởi niko Xem bài viết
    Chào cả nhà!
    Hiện tại mình đang cần tạo một linh mới với 10 chân nằm trên đường tròn. Mình có thấy trong thư viện TO nhưng muốn điều chỉnh khoảng cách giữa các chân thì không được! Mong được sự giúp đỡ.
    Xin cảm ơn!

[ATTACH=CONFIG]47172[/ATTACH]
    Lâu rồi mình không sử dụng orcad nên không thể hướng dẫn bạn cụ thể được, mình chỉ có góp ý nhỏ thế này:
    Trước khi vẽ linh kiện nào đó, bạn nên tra cứu datasheet của nó trước để biết được vị trí, khoảng cách và kích thước các chân. Đối với các linh kiện có hình tròn thì theo mình nhớ không nhầm là trong orcad cũng có chức năng vẽ hình tròn. Bạn cứ vẽ 1 cái hình tròn rồi xếp chân linh kiện xung quanh, nếu muốn độ chính xác cao thì bạn nên chia nhỏ tọa độ vẽ ra.
    Hi vọng những điều trên giúp ích được 1 phần cho công việc của bạn.
    Chúc bạn thành công!

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
      Lâu rồi mình không sử dụng orcad nên không thể hướng dẫn bạn cụ thể được, mình chỉ có góp ý nhỏ thế này:
      Trước khi vẽ linh kiện nào đó, bạn nên tra cứu datasheet của nó trước để biết được vị trí, khoảng cách và kích thước các chân. Đối với các linh kiện có hình tròn thì theo mình nhớ không nhầm là trong orcad cũng có chức năng vẽ hình tròn. Bạn cứ vẽ 1 cái hình tròn rồi xếp chân linh kiện xung quanh, nếu muốn độ chính xác cao thì bạn nên chia nhỏ tọa độ vẽ ra.
      Hi vọng những điều trên giúp ích được 1 phần cho công việc của bạn.
      Chúc bạn thành công!
      Cảm ơn bạn đã chia sẻ, mình sẽ làm theo cách này xem thử. Nhưng theo mình nếu làm bằng tay thì có lẽ độ chính xác sẽ không được cao lắm!
      Không biết trong mục tạo footprint mới có chức năng sắp xếp trên hình tròn khi ta nhập một bán kính nhất định không vậy các bác?
      Cảm ơn cả nhà!

Comment

Nguyên văn bởi niko Xem bài viết
        Chào cả nhà!
        Xin cảm ơn!

[ATTACH=CONFIG]47172[/ATTACH]
        bạn đo kích thước giữa các chân, sau đó vẽ 2 cái hình tròn để sắp xếp chân theo. chia nhỏ cái tọa độ ra mới vẽ được. để vẽ cái hình tròn thì bạn chọn công cụ Opscatle Tool, sau đó nhấn chữ A để vẽ hình tròn.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
          bạn đo kích thước giữa các chân, sau đó vẽ 2 cái hình tròn để sắp xếp chân theo. chia nhỏ cái tọa độ ra mới vẽ được. để vẽ cái hình tròn thì bạn chọn công cụ Opscatle Tool, sau đó nhấn chữ A để vẽ hình tròn.
          Mình đã vẽ được rồi, cảm ơn các bạn nhiều!!!

Comment

- Tạo Lk mới
            - Chọn mục Use Pad Array Generator và chọn đơn vị.

Name:	1.GIF
Size:	8.3 KB
ID:	1363963
            - Chọn Tab Circular

Name:	2.GIF
Size:	25.8 KB
ID:	1363964
            - Thay đổi các giá trị để có chân Lk mong muốn.
            Orcad trong hình là phiên bản 16.0

Comment

Về tác giả

Collapse

niko Tìm hiểu thêm về niko

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X