Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các vấn đề liên quan đến Orcad.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cảm ơn bạn nhiều Nhé Minh đang Cần Nó

Comment

Bài viết của anh Core T thật hay, cảm ơn anh nhiều lắm.
      Em mới làm với ocard nên vẫn còn một vài khúc mắc nhỏ mong anh T và các anh chỉ jaos:
      Em làm với layout luôn bị hạn chế trong một khung nhỏ, làm thế nào để mở rộng khung đó ra ạ, em dùng ocard v9.2 nên thư viện hình như không có sắn chân của chíp vi điều khiển họ AVR có phiên bản nào có loại này các anh nhỉ? giờ mà thiết kế một thư viện mới thì mất nhiều thời jan quá, các anh chỉ jáo júp em nhé! em cảm ơn rất nhiều!!!!!
      Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
        Bài viết của anh Core T thật hay, cảm ơn anh nhiều lắm.
        Em mới làm với ocard nên vẫn còn một vài khúc mắc nhỏ mong anh T và các anh chỉ jaos:
        Em làm với layout luôn bị hạn chế trong một khung nhỏ, làm thế nào để mở rộng khung đó ra ạ
        Khung nhỏ mà bạn nói đó là khung viền bao hay khung nào, nếu là khung viền bao thì bạn có thể dùng công cụ Obstacle tool để chỉnh lại, còn nếu là khung có đường gạch trắng (khung DRC) thì bạn có 2 điều cần lưu ý khi chỉnh nó:
        - Có thể tắt nó đi bằng cách nhấn vào nút Online DRC hoặc nhấn F7 nhưng khi đó mạch của bạn có thể sẽ bị chạm đường mạch mà bạn ko biết vì khung này là khung kiểm tra lỗi giùm bạn (cũng khá hữu ích nếu bạn vẽ mạch bằng tay trong khi đầu óc không tỉnh táo lắm).
        - Nếu muốn mở rộng DRC thì bạn vào Options ->System settitngs. Điều chỉnh giá trị trong ô Routing Grid tùy theo bạn. Nhưng cái này có nhược điểm là khi đó khoảng cách giữa 2 đường mạch của bạn lại sẽ tỷ lệ thuận với khoảng cách này -> mạch bạn sẽ to hơn.
        Tùy theo bạn mà có thể chọn cho phù hợp. Chúc bạn thành công.

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
        em dùng ocard v9.2 nên thư viện hình như không có sắn chân của chíp vi điều khiển họ AVR có phiên bản nào có loại này các anh nhỉ? giờ mà thiết kế một thư viện mới thì mất nhiều thời jan quá, các anh chỉ jáo júp em nhé! em cảm ơn rất nhiều!!!!!
        Mình có thư viện do mình tạo ra các bạn có thể down về dùng, nếu chip AVR thì bạn có thể chọn IC 40 pin trong thư viện của mình là được.
        Attached Files
        Đã đến lúc chọc phá mọi người. He He.
        YM: trung_kien809.

Comment

Nguyên văn bởi duytrungdn88 Xem bài viết
          các bro ơi...cho e hỏi nếu mình vẽ thêm 1 đoạn dây nối trong layout thì vẽ sao ạ!
          Cái này dùng mắc để tránh chéo dây đấy ạ! e dung để vẽ mạch 1 lớp but nó quá chồng dây.e k có cách nào cho nó hết chông chéo nhau trên 1 lớp mạch.Xin mọi người chỉ giúp.
          Cách đơn giản nhất là khi vẽ mạch bằng tay đến vị trí cần đặt dây nối thì bạn bấm phím E, layout sẽ tạo ra 1 lỗ khoan ngay tại điểm đó. Nhớ là phải vẽ bằng tay mới làm được, còn nếu vẽ tự động thì bạn chỉnh 1 lớp là lớp Routing còn lớp còn lại là lớp Jumper là ok. Chúc bạn thành công.
          Last edited by Happy Lady; 21-12-2008, 09:10.
          Đã đến lúc chọc phá mọi người. He He.
          YM: trung_kien809.

Comment

các bài đăng của các bạn rất cụ thể.nhưng đó là những kiến thức cơ bản nhất về orcad còn nâng cao hơn nữa thì sao?
            đây là bản tổng hợp các kiến thức khác của orcad mà tôi đã tổng hợp được
            Attached Files

Comment

Các bác giúp em với, muốn in ra phim âm bản từ Orcad9.1 thì làm thế nào ạ? Em in ra đúng tỷ lệ rồi, nhưng chỉ được phim dương bản thôi.
              Cám ơn các bác nhiều!

Comment

các bác ơi.cho em hỏi tí.làm cách nào mình in sang đuôi pdf mà đc nhiều mạch trong một khổ A4 a.mong các bác chỉ giúp

Comment

In được nhiều mạch trên 1 tờ giấy với máy in laser (hoặc loại nào cũng được)
                  thì cũng in được như vậy trên máy in ảo pdf.
                  (WYSIWYG)

Comment

Nguyên văn bởi khoanam
                    cho e hỏi khi mà e vẽ auto trong layout xong hết rùi thì fát hiện sơ đồ bên capture bị sai ( thiếu, đi sai mấy dây) thì phải làm sao? Sửa lại bên capture rùi xuất ra lại file netlist rùi cho vẽ bên layout lại từ đầu hả các bác? Ko có cách tự update từ capture sang layout? thanks các bác
                    xác định đúng và xóa mấy đường mạch sai trên layout.

thực hiện autorun từ file netlist mới.

Thử rồi sẽ biết!!!

Comment

orcad

mình không biết bạn dùng bản orcad nào còn mình thì dang dùng bản 10.5.dùng tốt lắm.các bản khác thì m k biết chứ còn bản của mình thì khi vẽ sai hoặc thiếu mà đã vẽ layout rồi thì mình làm như sau:
                      1, các đuờng dây đã vẽ bị sai thì delete (thành dây nhỏ màu vàng)save bản vẽ đã làm nhưng thiếu or sai mấy chỗ do Capture CIS thiếu or sai
                      2,mở Capture CIS chỉnh sửa lại và save như bt
                      3, mở layout vào new chon file mnl vừa vẽ sau đó chọn applyECO(ok) sau đó xuât hiện hộp thoại file A(original design file) click chuột vào file layout đã save (hỏng lúc đầu)
                      ok sau đó load như bt.

Comment

còn cách in mạch chuẩn nhất ma k sợ sai kích thước,k phải chỉnh khi ra quán in(k có orcad) là :
                        trong orcad layout click chuột vào options/post process settings..
                        xuất hiện hộp thoại post process
                        click chuột phải vào *.TOP rồi vào plot to print manager..
                        chọn máy in ảo(xuất ra pdf) rồi in .ok
                        còn in nhiều mạch trên 1 khổ giấy A4 thì mình chưa thử bởi vì in cũng đâu có mắc lắm đâu.m in chỉ hết 500d 1 bản thui.còn các bạn vẫn muốn in như vậy thì theo mình nghĩ bạn vẽ 3 or 4 mạch trên mạch nguyên lý rồi up sang layout là dc.chú ý chọn nguồn vào cẩn thận đối với những mạch có điện áp 12v và 24 v

Comment

mình dùng 0rcad 9.1. trong phần layout khi nối 2 chân linh kiện lại với nhau, sau khi nối xong hoặc đang nối thường xuất hiện thêm một đến 2 dây nối nữa giữa 2 chân này. do đó đế nối 2 chân này với nhau mình phải đi dây 2 đến 3 lần. các bạn có cách nào khắc phục lỗi ngày chỉ cho mình với. cảm ơn các bạn nhiều.
                          LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

Nguyên văn bởi tungtot_vl Xem bài viết
                            mình dùng 0rcad 9.1. trong phần layout khi nối 2 chân linh kiện lại với nhau, sau khi nối xong hoặc đang nối thường xuất hiện thêm một đến 2 dây nối nữa giữa 2 chân này. do đó đế nối 2 chân này với nhau mình phải đi dây 2 đến 3 lần. các bạn có cách nào khắc phục lỗi ngày chỉ cho mình với. cảm ơn các bạn nhiều.
                            Mình cũng từng bị đó, thì cứ đi 1 dây thôi sau đó bấm "Refresh all" thì phải. Nhưng đôi khi với đg mass/nguồn thì dù đã cập nhật refresh all rồi nó vẫn có thể còn (1 dg chưa đi net), nếu bạn đã thực sự nối rồi thì chả sao, o báo lỗi, kệ nó cũng đc.
                            !e

Comment

Mình đa số vẽ mấy mạch mà nhiều linh kiện thì chả bao giờ chạy hết dây, mặc dù sắp xếp cũng hợp lí, nếu mà chạy ko hết dây ko biết có tool nào giải quyết cái này ko vậy, mong mọi người giúp đỡ. thanks

0988467839

Comment

cho em hỏi trong orcad không có mấy con ic mới như atmega v.v. thì down thêm thư viện chứa mấy con này ở đâu mấy anh,ai biết chỉ dùm cho gà với

Comment

Về tác giả

Collapse

core T Tìm hiểu thêm về core T

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X