Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về độ rộng của "net" trong orcad !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về độ rộng của "net" trong orcad !!!

Chào các bác trước đây khi mình vẽ mạch để làm thủ công thì thường độ rộng các net cua mình thường la khoảng xấp xỉ 0.5mm nay mình làm mạch có mạ lỗ tự động không biết thông thường các bác đặt độ rộng trung bình của net là bao nhiêu nhỉ (chỉ tính các net của tín hiệi không kể net của nguồn) và độ rộng nhỏ nhất của net là bao nhiêu thì máy có thể vẽ được nhỉ ??
    I will never fall in love again !!

tùy đường tín hiệu chọn từ 15-25 ( mm inl ) Phụ thườcv mạch của bác có nhiều đường quá không .Nếu có quá nhiều đường thì nên chọn độ rộng nét bé thôi ( tầm 15-18) Ngoài nhứng kỉ năng đi dây đã nói ( xem lại topic) thì khi đi dây trên một lớp cố thiết kế các đường mạch song song ( dọc hoạng ngang ..tùy ) cứ xem như mấy cái bo máy tính ấy ( mạch 2 lớp mạ lỗ thì vô tư đi )

Comment

co bác nào biết khi mình làm mạch in bằng máy thì để in ký hiệu lên mạch in (tên linh kiện hoặc số thứ tự của linh kiện cho dễ hàn ...) thiở lớp obstacle layer mình sẽ để các hình vẽ hoặc giá trị của linh kiện ở dạng ASYTOP hay SSTOP nhỉ ???
      I will never fall in love again !!

Comment

tiện các bác cho em hỏi khi phủ đồng thì chân linh kiện bám với lớp phủ bằng các đường nhỏ như trong hình , vậy làm sao để làm cho độ rộng của đường đó lớn lên
        Attached Files

Comment

bạn nên cho nó dính hẳn luôn cho rồi,chọn công cụ copper area rồi phủ thêm vào cho chắc
          Computer : please enter password!
          User : "penis":D
          Computer : Your pasword isn't long enough!
          User : :((

Comment

bạn nên cho nó dính hẳn luôn cho rồi,chọn công cụ copper area rồi phủ thêm vào cho chắc
            vặy sao hàn bạn , khi hàn nó hút nhiệt mỏ hàn đó

Comment

Re:

Hàn được tất. Mua cái mỏ hàn 60W, hàn vô tư. Chỉ có điều ... hàn xong cháy linh kiện luôn. Hic....hic............

Comment

Hi,
                Bác nên đọc lại file quy định tui đã post ở diễn đàn này thì sẽ biết các thông số cần thiết trong việc làm mạch in công nghiệp.
                Thân ái và đoàn kết.
                Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Nguyên văn bởi undertaker
                  có lẽ ý của bạn này muốn nói là:có thể dùng công cụ copper area để phủ thêm vào những chỗ còn trống mà copper pour để lại,còn chuyện hút nhiệt mỏ hàn thì ko lo nếu bạn phủ xanh,vì cái pad sẽ được chừa ra cho bạn hàn mà

Comment

Nguyên văn bởi namcan Xem bài viết
                    co bác nào biết khi mình làm mạch in bằng máy thì để in ký hiệu lên mạch in (tên linh kiện hoặc số thứ tự của linh kiện cho dễ hàn ...) thiở lớp obstacle layer mình sẽ để các hình vẽ hoặc giá trị của linh kiện ở dạng ASYTOP hay SSTOP nhỉ ???
                    sao kô ai giúp vậy
                    ai biết giúp dùm đi
                    vấn đề này đang rất cần
                    các bro đâu rùi

Comment

Nguyên văn bởi hanhchung Xem bài viết
                      sao kô ai giúp vậy
                      ai biết giúp dùm đi
                      vấn đề này đang rất cần
                      các bro đâu rùi
                      Lớp SSTOP là lớp mô tả hình dạng,vị trí của từng linh kiện,lớp này màu trắng . VD như sau :
                      - Bạn vẽ mạch bằng lớp TOP (màu xanh da trời chẳng hạn ),thì khi bạn đem đi in để ủi mạch,thì bạn sẽ in lớp TOP này (tức lớp màu xanh da trời này),còn lớp SSTOP sẽ không được in,bạn cũng có thể in thêm 1 tờ chỉ có lớp SSTOP này để lúc hàn mạch nhìn vào đó cho dễ dàng
                      - Còn theo tớ thì làm như sau : mình vẽ mạch bằng lớp TOP,rồi tên của linh kiện như là R1,R2...C1,C2.... mình chuyển thành lớp TOP luôn với kích thước như sau cao 1.2mm,rộng 0.2mm, rồi mình để các ký hiệu R1,R2... đó ngay chân linh kiện đó. Như vậy khi in mạch thì có cả tên linh kiện luôn. Bạn cũng có thể sửa những giá trị như 1k,2k7 .... 1u,10u.... thành lớp TOP,nhưng theo mình thì nên làm 1 cái thôi : hoặc là làm cái R1,R2 ... hoặc là làm cái 1k,2k7 ... để cho đỡ rối thôi,tùy cơ ứng biến.
                      - Để nhanh chóng hơn thì mình tạo 1 thư viện Layout riêng,trong đó các giá trị như &Value,&Comp ,mình quy định sẵn là lớp nào(TOP,BOTTOM...) và kích thước như mong muốn .Khi vẽ Layout thì nó tự động làm luôn. Có như vậy thì nhanh chóng hơn,đỡ phải sửa từng cái cho mệt .

Chúc các bạn có những bản Layout thật đẹp !!!

------------------------------------------------

Comment

Nguyên văn bởi atula Xem bài viết
                        tiện các bác cho em hỏi khi phủ đồng thì chân linh kiện bám với lớp phủ bằng các đường nhỏ như trong hình , vậy làm sao để làm cho độ rộng của đường đó lớn lên
                        Để cho to lên bạn vào Options/ thermal relief setting/ Chỉnh spoke width to lên. Tự khám phá thông số khác nhé

Comment

Nguyên văn bởi hanhchung Xem bài viết
                          sao kô ai giúp vậy
                          ai biết giúp dùm đi
                          vấn đề này đang rất cần
                          các bro đâu rùi
                          để các hình vẽ hoặc giá trị của linh kiện ở SSTOP layer

Comment

Em tự mò OrCAD bằng tài liệu trên mạng chỉ thấy có phủ đồng bằng Copper Pour, không có Copper Area. Nghe nói rằng Copper Area có thể làm cho đường mạch to ra ở những chổ cần thiết. Bác nào có kinh nghiệm hay có tài liệu về việc này có thể chỉ giúp em về Copper Area được không? Xin đa tạ các bác.

Comment

để thử xem

Comment

Về tác giả

Collapse

namcan Tìm hiểu thêm về namcan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X