Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn vẽ mạch in bằng Layout!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn không cần vào capture làm gì , bạn có thể làm như sau :
    Ctrl+nhấp chuộc trái chọn Component cần thay
    nhấp chuộc phải chọn Properties hộp thoại Edit Component hiện ra bạn nhấp vào nút Footprint... sau đó bạn chọn Footprint cần thay
    chúc thành công

Comment

Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
      Ko bác nào giúp em , hic hic
      \
      em cứ tạo footprint sẵn trong thư viện rồi khi nó hỏi thì trả lời chọn.chọn cái nào nó sẽ ra cái đó.
      ham học nhể !
      Attached Files

Comment

+Bác AVR không hiểu ý em rồi !
        +Cách của bác PhamKhuyen vẫn giống kiểu thủ công em vẫn làm , nó có hỏi là : Replace footprint for all component/selected component, em chọn all, nhưng vẫn chỉ được 1 con
        +Cach của bác Chehatsen thì cũng vẫn chỉ được ở cái mạch đấy thôi.

Ý em là thế này: ví dụ : em vẽ 100 con LED trong Capture, sang Layout lúc đầu chọn Footprint là led3mm , bây giờ muốn đổi sang Footprint led5mm mãi mãi luôn thì làm thế nào?
        có mẹo này nhưng mà ko hay lắm , ta đổi tên led3mm thành cái gì đấy, chạy AUTO ECO, nó báo ko tìm thấy led3mm cho con LED, chọn cancle, sau đó lại đổi tên về led3mm, Chạy AUTO ECO, nó hỏi chọn cho con LED, ta chọn led5mm, ok , bác nào có cách pro hơn ko?
        Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

+Cách của bác PhamKhuyen vẫn giống kiểu thủ công em vẫn làm , nó có hỏi là : Replace footprint for all component/selected component, em chọn all, nhưng vẫn chỉ được 1 con

Ý em là thế này: ví dụ : em vẽ 100 con LED trong Capture, sang Layout lúc đầu chọn Footprint là led3mm , bây giờ muốn đổi sang Footprint led5mm mãi mãi luôn thì làm thế nào?
          có mẹo này nhưng mà ko hay lắm , ta đổi tên led3mm thành cái gì đấy, chạy AUTO ECO, nó báo ko tìm thấy led3mm cho con LED, chọn cancle, sau đó lại đổi tên về led3mm, Chạy AUTO ECO, nó hỏi chọn cho con LED, ta chọn led5mm, ok , bác nào có cách pro hơn ko?
          Hay là ORCAD ko có tính năng đổi auto footprint này nhỉ?
          Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

6jyjfgghdf
            Attached Files

Comment

nếu chỉnh đường mạch min - 12 mid 20 max 30 thì khi chạy , vẫn chỉ có 12 , không hiểu sao.?

Comment

còn vài chuyện chưa thông :

làm sao kết nối 2-3 trang trong orcad ?
                .........

Comment

Bạn có 2 cách làm:

1) Mở schematic và ấn Ctrl + F rồi đánh vào tên của linh kiện với dấu * (TDu: led*) sau đó right click con chuột và chọn Edit properties. Ở cột PCB footprint đánh tên footprint và library chứa footprint đó. Nếu không chắc chắn thì bạn có thể đánh "default", khi Chạy AUTO ECO nó sẽ hỏi chọn cho con LED, ta chọn led5mm,
                  2) Sau khi Chạy AUTO ECO, mở layout; ấn Shift + C list linh kiện sẽ hiện lên, kế đến Ctrl + F xuất hiện khung "component Selection Criteria". Đánh tên footprint vào hàng footprint name (TDu: led*) rồi ấn Enter. Kế đến right click con chuột và chọn Modify... , click vào footprint và đổi footprint.

Làm vậy bạn sẽ đổi tất cả linh kiện bạn muốn đổi một lần
                  Chúc Bạn may mắn

Comment

Bạn có 2 cách làm:

1) Mở schematic và ấn Ctrl + F rồi đánh vào tên của linh kiện với dấu * (TDu: led*) sau đó right click con chuột và chọn Edit properties. Ở cột PCB footprint đánh tên footprint và library chứa footprint đó. Nếu không chắc chắn thì bạn có thể đánh "default", khi Chạy AUTO ECO nó sẽ hỏi chọn cho con LED, ta chọn led5mm,
                    2) Sau khi Chạy AUTO ECO, mở layout; ấn Shift + C list linh kiện sẽ hiện lên, kế đến Ctrl + F xuất hiện khung "component Selection Criteria". Đánh tên footprint vào hàng footprint name (TDu: led*) rồi ấn Enter. Kế đến right click con chuột và chọn Modify... , click vào footprint và đổi footprint.

Làm vậy bạn sẽ đổi tất cả linh kiện bạn muốn đổi một lần
                    Chúc Bạn may mắn

Comment

Nguyên văn bởi avr Xem bài viết
                      còn vài chuyện chưa thông :

làm sao kết nối 2-3 trang trong orcad ?
                      .........

Đưa chuột vào chỗ tool ở bên phía tay mặt. Di động chuột từ trên xuống, bạn sẽ thấy những hàng chữ hiện ra cho biết công dụng của từng tool.
                      Muốn kết nối 2-3 trang lại với nhau bạn click "place off-page connector" tool, rồi chọn một symbol nào đó và nối vào signal (tín hiệu) muốn nối qua trang khác. (t dụ: chọn symbol "OFFPAGELEFT-L"). chọn hành chữ OFFPAGELEFT-L và right click chọn edit properties (double click) đánh tên signal (tín hiệu) muốn qua trang khác. Copy symbol đó và nối vào linh kiện mà bạn muốn nối ở trang khác.

Coi đính kèm
                      Attached Files
                      Last edited by longkhanh57; 20-10-2007, 09:13.

Comment

ranh tel cho avr, nếu ở gan bua nao toi ru cafe nhe.

Comment

ban THIEN PHONG co the noi ro hon cho minh hieu phai in nhu the nao cho dung ti le minh cung dang gap truc trac nhe hte

Comment

ranh tel cho avr, nếu ở gan bua nao toi ru cafe nhe.
                            rảnh thì có rảnh nhưng không biết avr ở đâu thì làm sao biết gần hay xa. Hay là sợ tốn ly cafe nên không nói chỗ ở

Comment

Nguyên văn bởi longkhanh58 Xem bài viết
                              rảnh thì có rảnh nhưng không biết avr ở đâu thì làm sao biết gần hay xa. Hay là sợ tốn ly cafe nên không nói chỗ ở
                              bác cho tel ở đây đi, tôi dùng tel để nhận biết từng người. tôi gọi cho.
                              tôi ở đâu không thích đưa lên đây, chuyện iêng xử lí riêng. nhưng nói trước là
                              tôi không tiếp người chảnh choẹ vì mấy tí pót ở đây nhé.

Comment

bác cho tel ở đây đi, tôi dùng tel để nhận biết từng người. tôi gọi cho.
                                tôi ở đâu không thích đưa lên đây, chuyện iêng xử lí riêng. nhưng nói trước là
                                tôi không tiếp người chảnh choẹ vì mấy tí pót ở đây nhé.
                                Đùa tý thôi mà.

Comment

Về tác giả

Collapse

natra2k2 Tìm hiểu thêm về natra2k2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X