Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn vẽ mạch in bằng Layout!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi rebmem Xem bài viết
    em cũng mới học Orcad nên chưa biết gì nhiều. Mong các bác chỉ giáo.
    Em vẽ mạch nguyên lý rồi xuất ra mạch in. Trong mạch của em có một con 7427 ( cổng NOR ba đầu vào một đầu ra ( trên mạch nguyên lý)),nguồn cấp một chiều 5V và mấy con điện trở ở đầu vào, đầu ra có một LEd và một điện trở để kiểm tra đầu ra. Em nghe thằng bạn nói là phải chọn đúng loại chân cho 7427 ( thực tế nó có 14 chân cắm), nhưng em thấy trong thư viện có rất nhiều chân không biết chọn chân nào. Với các linh kiện lạ khác thì làm sao để chọn đúng loại chân của chúng ạ?
    Nhân tiện các bác cho em hỏi để 7427 hoạt động thì phải cấp nguồn cho nó, nhưng ở mạch nguyên lý thì nó không cung cấp chân đấu nguồn và chân đấu vào đất thì khi xuất ra mạch in em không thấy nguồn cấp cho nó đâu. Mong các bác giúp em giải quyết vấn đề này thế nào ạ? Em xin cám ơn.
    - Các chân IC trong Orcad thì đều chính xác khoảng cách thực tế rồi, bạn không phải lo. Bạn chỉ việc chọn đúng số chân IC là được.
    - Việc cấp nguồn và mass cho IC thì bạn phải xác định được chân nào của IC là chân cấp nguồn bạn click phải chuột vào IC và vào kiểm tra xem. Nếu chưa hiện thị chân cấp nguồn thì phải cho nó hiển thị và nối các ngõ HI or LOW vào cho nó. Có một vài cách cấp nguồn khác miễn là sau khi ra mạch in bạn phải hiểu và xác định được là OK

Comment

• phan mem ocad theo minh cung tot chu ban cung tuy so truong cua moi nguoi ma neu su dung orcad theo minh nen tao cho minh mot thu viet chan rieng doi voi cac loai ic . ta co the do kich co thuc te sau do tao chan theo dung kich co do la ok roi . neu ban nao co muon lay so do chan thi lien he minh qua : ducquandt30@gmail.com . minh gui cho . bay gio minh cung thay thiet ke tren Eagle cung duoc nhung buoc dau hoc cung kho day . minh dang ve nhieu mach bang protes ban nao co nghien cuu phan men nay cung chia se kinh nghiem luon nhe !

Comment

• theo minh thi pham men nao cung vay thoi deu chinh sua lai bang tay thi moi co the dep0 duoc neu can thiet thi khong can chay tu dong ma ve bang tay luon thi ta de tinh toan duong mach hon .

Comment

• ban dang dung Eagle co the chi cho minh cach mo rong mach in duoc khong minh khong lam duoc tim mai khong co tai lieu nao noi ca . minh dang lam mach nen cung muon thu phan men nay vi no co nhieu tien ich hon cac phan mem khac nhung minh mo rong duoc thi mach lai khong dat linh kien vao nhung vi tri khac duoc giai quyet dung voi duoc khong bo

Comment

• đúng là sử dụng eagle(proteus) nhẹ nhàng-mình thích điểm này nhất(vì máy mình cấu hình thấp--đợi cho orcad hay altium khởi động thì bực mình luôn.Mạch bạn to cỡ nào mà cần mở rộng,và sao lại không mở rộng được nhỉ-bình thường mà.
            Bạn nhớ viết tiếng việt có dấu ,đọc ba bài của bạn đau mắt quá :d

Comment

• Nguyên văn bởi ongtran1588 Xem bài viết
              - Các chân IC trong Orcad thì đều chính xác khoảng cách thực tế rồi, bạn không phải lo. Bạn chỉ việc chọn đúng số chân IC là được.
              - Việc cấp nguồn và mass cho IC thì bạn phải xác định được chân nào của IC là chân cấp nguồn bạn click phải chuột vào IC và vào kiểm tra xem. Nếu chưa hiện thị chân cấp nguồn thì phải cho nó hiển thị và nối các ngõ HI or LOW vào cho nó. Có một vài cách cấp nguồn khác miễn là sau khi ra mạch in bạn phải hiểu và xác định được là OK
              @ongtran:bạn cứ lấy nguyên cái chân linh kiện orcad vẽ mạch xong,đi là là ủi ủi hay đi đặt rồi về sẽ khóc đấy.

Comment

• ai rành orcad giúp mình với!!!!!!!!!!
                mình vẽ layout xong nhưng mạch của mình dài 70cm, mình muốn chia nhỏ trang vẽ nầy thành 3 phần sau đó đem in ra giấy A4 rồi ráp lại mới ủi được. mình bó tay, biết orcad layout có hổ trợ cái nầy nhưng không tìm ra được. có ai biết thì giúp mình với !!!!!!!!
                thanks mọi người trước.

Comment

• Híc, cái này bó tay rồi.

Comment

• không bó tay đâu
                    chắc chắn thằng Orcad nó có chứ. 1 phần mềm vẽ mạch tốt như thế mà ko có thì vô lí quá.
                    mọi người cùng tiềm hiểu vậy, xem thử nó ở chổ nào, mình chưa bó tay, mọi người cũng đừng bó tay.
                    ok!!!!!....

Comment

• Ko chọn mục "Center on Paper" thì Orcad sẽ in lần lượt từng phần (nếu board quá khổ giấy). Không thể chọn phần bất kì muốn in trong Orcad.

Comment

• trong cái khó ló cái khôn.
                        cuối cùng cũng mò ra, mò ra tới mấy cách luôn.
                        cách 1 : xuất ra pdf, đem in file pdf đó, in đúng tỉ lệ thế là xong. cái nầy hay là in chổ nào cũng được.
                        cách 2 : như ngdhop nói đó, và chúng ta chọn 2 giá trị X shift, Y shift cho phù hợp để canh trang in như ý muốn. máy in sẽ chạy in nhiều trang.
                        X shift: canh ngang cho trang in (tăng giá trị thì dịch qua phải)
                        Y shift: canh dọc cho trang in (tăng giá trị thì dịch lên, có thể dùng số âm)

Comment

• xuất ra file .pdf thì có thể in phần bất kì của mạch được.
                          mình làm mạch đèn nháy chữ "chúc mừng năm mới !" nếu ai cần thì mình cho, tết đem về quê treo chơi cho vui. board dài 82cm.

Comment

• http://i257.photobucket.com/albums/h...r_hf/orcad.jpg
                            Khi tui save thì nó báo lỗi đó, cái này là lỗi gì vậy mấy huynh?

Comment

• bạn thử kiểm tra thử có đặt trùng tên các linh kiện không nha, nếu trùng thì sửa lại là được. bạn chạy mạch tự động phải không, bạn chạy xong rồi mới lưu.
                              Máy tính mình chưa cài lại orcad nên mình chưa giúp bạn nhiều hơn được hôm sau mình giup cho. nếu bạn không gấp lắm

Comment

• Mấy pác cho em hỏi làm sao mình có thể ghi tên mình và tên linh kiện trên mạch in đựoc zậy.Sao mình ghi tên trên mạch in lúc in ra và ủi lên thì nó bị ngược
                                Tiến lên, phỏm, cờ vua, caro, xập xám....
                                Kick vào đây:

Comment

Về tác giả

Collapse

natra2k2 Tìm hiểu thêm về natra2k2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X