Thông báo

Collapse
No announcement yet.

lại một vấn đề về vẽ mạch bằng layout cần giúp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lại một vấn đề về vẽ mạch bằng layout cần giúp

phiền các bạn xem hình rùi chỉ giáo giúp mình với,mình đã vẽ được mạch như thế đó,nó chỉ rộng khoảng 3x4 cm thui,vấn đề mình când hỏi là:
    * tại vị trí 1 trên hình,làm sao để cái điểm chân linh kiện nhỏ xuống,như hình thì nó thật sự là rất to,khi ui mạch thì sợ bị chập vào nhau
    * tại vị trí 2 làm thế nào cho khoản cách giữa đường mạch và lớp đồng đó cách xa ra ,vì khi in ra giay thì chắc chắn sẽ bị dính,không thể ủi được,

vậy mong các bạn chỉ giáo giúp cho mình với, mình xin chân thanh cảm ơn.hihi
    Attached Files
    •´¨`»(`'•.¸(`'•.¸¤*¤¸.-'´)¸.•'´)«´¨`•
    «´¨`•..¤ :¤..•´¨`»
    •´¨`»(¸.•'´(¸.•'´¤*¤`'•.¸)`'•. ¸)«´¨`•

quên mất,mình gứi nhầm hình mất rùi,các bạn xem hình mình đã xuất ra file pdf này cho đễ nhìn,rùi cố gắng giúp mình với nha.

Comment

Nguyên văn bởi lethu3006 Xem bài viết
      phiền các bạn xem hình rùi chỉ giáo giúp mình với,mình đã vẽ được mạch như thế đó,nó chỉ rộng khoảng 3x4 cm thui,vấn đề mình când hỏi là:
      * tại vị trí 1 trên hình,làm sao để cái điểm chân linh kiện nhỏ xuống,như hình thì nó thật sự là rất to,khi ui mạch thì sợ bị chập vào nhau
      * tại vị trí 2 làm thế nào cho khoản cách giữa đường mạch và lớp đồng đó cách xa ra ,vì khi in ra giay thì chắc chắn sẽ bị dính,không thể ủi được,

vậy mong các bạn chỉ giáo giúp cho mình với, mình xin chân thanh cảm ơn.hihi
      vị trí 1 không có cách nào làm cho chân linh kiện nhỏ xuống được trừ khi bạn sửa lại chân linh kiện và chạy lại mạch in, và do bạn chưa in ra file pdf nên nhìn nó vậy thôi tuy nhiên khi bạn in ra pdf thì bạn chỉ cần chọn lớp bottom mà in thôi khi đó cái lớp pland (màu nâu ấy) nó không in ra nên nhìn nó sẽ không thấy trùng nhua đâu.
      ví trí 2 bạn có thể thay đổi được khoảng cách đó bằng cách khi đổ đồng thì bạn chọn Clearance to lên (cái vị trí có số 0.5 trong hình đó) thường thì người ta chọn là 10 (bạn có thể thử thay đổi 15,20.,25.. để thấy được sự thay đổi đó và lựa chọn thông số ưng ý nhất. ở vị trí 1 để thay dổi khoảng cách đó bạn cũng làm như ở ví trí 2

Comment

vị trí 1 không có cách nào làm cho chân linh kiện nhỏ xuống được trừ khi bạn sửa lại chân linh kiện và chạy lại mạch in, và do bạn chưa in ra file pdf nên nhìn nó vậy thôi tuy nhiên khi bạn in ra pdf thì bạn chỉ cần chọn lớp bottom mà in thôi khi đó cái lớp pland (màu nâu ấy) nó không in ra nên nhìn nó sẽ không thấy trùng nhua đâu.
        Dạ em cảm ơn anh rất nhiều,vị trí sô1 không còn cách nào để sửa lại hết hả anh,huhuhuhu. vị trí số 1 này là chân của một diode,em vẽ từ trong thư viện của anh hôm trước đã gửi cho em đó,nhưng thật sự thì nó to thật,em chẳng biết sửa như thế nào nữa,phiền anh chỉ giúp cho.

ví trí 2 bạn có thể thay đổi được khoảng cách đó bằng cách khi đổ đồng thì bạn chọn Clearance to lên (cái vị trí có số 0.5 trong hình đó) thường thì người ta chọn là 10 (bạn có thể thử thay đổi 15,20.,25.. để thấy được sự thay đổi đó và lựa chọn thông số ưng ý nhất. ở vị trí 1 để thay dổi khoảng cách đó bạn cũng làm như ở ví trí 2

anh cho em hỏi ô witdh và ô Zorder có chức năng gì vậy ạ??nếu tăng giá trị trong 2 ô này thì có tác dụng gì không ??hihihihihihi
        ah một vấn đề nữa là em muốn đưa vào trong mạch lỗ tròn để khoan lỗ bắt vít cố định mạch in thì làm thế nào ah.rất rất rất cảm ơn anh.

Comment

Nguyên văn bởi lethu3006 Xem bài viết
          Dạ em cảm ơn anh rất nhiều,vị trí sô1 không còn cách nào để sửa lại hết hả anh,huhuhuhu. vị trí số 1 này là chân của một diode,em vẽ từ trong thư viện của anh hôm trước đã gửi cho em đó,nhưng thật sự thì nó to thật,em chẳng biết sửa như thế nào nữa,phiền anh chỉ giúp cho.

anh cho em hỏi ô witdh và ô Zorder có chức năng gì vậy ạ??nếu tăng giá trị trong 2 ô này thì có tác dụng gì không ??hihihihihihi
          ah một vấn đề nữa là em muốn đưa vào trong mạch lỗ tròn để khoan lỗ bắt vít cố định mạch in thì làm thế nào ah.rất rất rất cảm ơn anh.
          1. vị trí 1 và 2 mình đã chỉ bạn cách sửa rồi đó. bạn chỉ cần thay dổi giá trị Clearance là được.
          2. Witdh thì nó thay đổi độ rộng của của cái khung bạn vẽ khi đổ đồng (bạn tăng lên thì nó chỉ to thôi không có tác dụng gì (mình khuyên bạn là nên chọn 1 bạn làm đi thì sẽ thấy tác dụng của nó)
          3. Zorder nên chọn bằng 1.
          4. nếu bạn muốn đưa vào trong mạch lỗ khoan thì khi sau khi bố trí linh kiện xong thì bạn chọn công cụ Component Tool (giống nhu con IC màu đỏ) sau đó nhấp chuột phải chon New sau đó nhấp vào Footprint rồi chọn lỗ khoan linh kiện và ok (dùng chuột đưa đến vị trí cần đặt lỗ khoan, tronh thư viện mình thì lỗ khoan là Hole).
          5. có gì bạn cứ liện hệ với mình qua yahoo vanhuongcao

Comment

dạ em cảm ơn anh

Comment

Về tác giả

Collapse

lethu3006 Tìm hiểu thêm về lethu3006

Bài viết mới nhất

Collapse