Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về giấy thuốc.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về giấy thuốc.

Có lần em lên youtube xem clip hướng dẫn làm mạch in của bác laiquangtuyen.
    Em hỏi bác ấy kái loại giấy pác ấy dùng thì bác ấy bảo là giấy thuốc.
    Em ra quán in thì họ ko biết giấy thuốc là giấy thì .
    Bác nào biết giấy thuốc trông nó như thế nào thì bảo em với,nó kòn tên gọi khác nào không.
    Bình thường thì giấy thuốc dùng để làm gì.
    Thank mấy bác.

giây thuôc nó cũng giông A4 nhưng nó cứng và dày hơn. nó cũng chỉ là cùi băp khi só sánh vơi decan.bản thân giấy decan có măt bóng nên khi nhiêt dô cao là bong hêt muc trên măt bóng ra ah dễ dàng
    không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Giấy thuốc là loại giấy gì em cũng chưa nghe qua. Không biết dùng cái giấy bìa màu hồng được không các bác nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi maingochoc Xem bài viết
        Có lần em lên youtube xem clip hướng dẫn làm mạch in của bác laiquangtuyen.
        Em hỏi bác ấy kái loại giấy pác ấy dùng thì bác ấy bảo là giấy thuốc.
        Em ra quán in thì họ ko biết giấy thuốc là giấy thì .
        Bác nào biết giấy thuốc trông nó như thế nào thì bảo em với,nó kòn tên gọi khác nào không.
        Bình thường thì giấy thuốc dùng để làm gì.
        Thank mấy bác.
        Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
        giây thuôc nó cũng giông A4 nhưng nó cứng và dày hơn. nó cũng chỉ là cùi băp khi só sánh vơi decan.bản thân giấy decan có măt bóng nên khi nhiêt dô cao là bong hêt muc trên măt bóng ra ah dễ dàng
        Giấy thuốc là giấy in màu, thường có 1 mặt trơn (mặt in) và 1 mặt nhám. Trông nó như giấy A4 thường thoy, nhưng dày hơn 1 chút, và sờ vào là thấy ngay. Bạn ra những tiệm in lớn như tiệm in Lam Sơn trên đường Đồng Nai, Q10 thì ngta mới hiểu đc từ ngữ chuyên môn như thế. Đương nhiên là bình thường giấy thuốc dùng để in ảnh .
        [MENTION=152047]fantasy[/MENTION]: giấy thuốc có phần tốt hơn do bám tốt hơn decal, ủi ít bị xê dịch do ko quá nhẵn. Ko phải bất kỳ cái nào quá nhẵn đều là tốt, giấy thuốc in đc dễ dàng còn mặt bóng decal thì ko đc như vậy. Ngoài ra decal ủi quá nhiệt sẽ bị lem mực, ngược lại, chính lớp giấy thuốc cùng lớp mực sẽ bám lun vào phíp để bảo vệ đường mạch lun chứ ko phải chỉ là lớp mực như mặt bóng decal.

P/S: Ủi xong phải chờ cho nguội sau đó lột khô, ko ngâm nước nhá.
        Computer Science major - Vietnamese-German University
        Sponsored by

Comment

Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết
          Giấy thuốc là giấy in màu, thường có 1 mặt trơn (mặt in) và 1 mặt nhám. Trông nó như giấy A4 thường thoy, nhưng dày hơn 1 chút, và sờ vào là thấy ngay. Bạn ra những tiệm in lớn như tiệm in Lam Sơn trên đường Đồng Nai, Q10 thì ngta mới hiểu đc từ ngữ chuyên môn như thế. Đương nhiên là bình thường giấy thuốc dùng để in ảnh .
          [MENTION=152047]fantasy[/MENTION]: giấy thuốc có phần tốt hơn do bám tốt hơn decal, ủi ít bị xê dịch do ko quá nhẵn. Ko phải bất kỳ cái nào quá nhẵn đều là tốt, giấy thuốc in đc dễ dàng còn mặt bóng decal thì ko đc như vậy. Ngoài ra decal ủi quá nhiệt sẽ bị lem mực, ngược lại, chính lớp giấy thuốc cùng lớp mực sẽ bám lun vào phíp để bảo vệ đường mạch lun chứ ko phải chỉ là lớp mực như mặt bóng decal.

P/S: Ủi xong phải chờ cho nguội sau đó lột khô, ko ngâm nước nhá.
          bạn ơi từ chợ nhật tảo đi đường nào đến tiệm in Lam Sơn vậy...........chỉ rõ dùm mình nha

Comment

Nguyên văn bởi qpzm12 Xem bài viết
            bạn ơi từ chợ nhật tảo đi đường nào đến tiệm in Lam Sơn vậy...........chỉ rõ dùm mình nha
            Đi lên Lý Thường Kiệt (hướng về Ngã 4 bảy hiền) tới Tô Hiến Thành quẹo phải, sau đó chạy thẳng qua khỏi ngã tư Thành Thái - Tô Hiến Thành khoảng 50m là thấy đường Đồng Nai

Comment

@ minh_cly

mục đích cuối cùng khi ủi mach lên bo đổng là gì ,? là làm cho mực từ máy in dính hết lên bo có pk ? giấy cứng hoăc giấy thường nó thấm hết bố cái mưc nó vào giầy thì lấy cái gì dình vào mach đồng đây ? ủi ra mach còn phải lấy lông dầu đồ lai gần như toàn bô thì thà vẽ tay cho nó nhanh

măt bóng của giấy decan dính mưc vừa đủ,chỉ trừ khi bác cố tình cạo nó ra hoăc tay chân hậu đâu thì mới bong tróc mưc ra đc. mưc thâm gân như 98%

haizzz chán ông tướng quá
              không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

@ minh_cly

mục đích cuối cùng khi ủi mach lên bo đổng là gì ,? là làm cho mực từ máy in dính hết lên bo có pk ? giấy cứng hoăc giấy thường nó thấm hết bố cái mưc nó vào giầy thì lấy cái gì dình vào mach đồng đây ? ủi ra mach còn phải lấy lông dầu đồ lai gần như toàn bô thì thà vẽ tay cho nó nhanh

măt bóng của giấy decan dính mưc vừa đủ,chỉ trừ khi bác cố tình cạo nó ra hoăc tay chân hậu đâu thì mới bong tróc mưc ra đc. mưc thâm gân như 98%

haizzz chán ông tướng quá
                Bác chưa làm giấy thuốc thì đừng có lôi thôi, vì tôi thấy bác nhìn quá phiến diện. Bác chỉ xài cái decan, và bác luôn miệng kêu cái này là nhất, và cái kia rất là cùi bắp mà ko có một sự so sánh. Nếu bác đã làm với giấy thuốc thì bác sẽ thấy sự khác biệt giữa 2 loại, ko đôi co với bác nữa, tại vì lúc nào tranh luận với bác là bác cứ y như rằng chèn ép ng khác bằng những từ ngữ như "chán ông tướng quá" hay là "chỉ có thằng ngu mới ko biết".

Tôi thấy bác nói giấy thuốc giống giấy A4 thường là biết ngay bác chưa bao giờ làm mạch bằng cái này. Bác mua về làm thử đi rồi hãy nói chán với chường. Riêng tôi thì làm cả hai rồi và hài lòng về giấy thuốc nhiều hơn. Post thêm vài hình cho bác thấy thế nào là làm mạch bằng giấy thuốc cho bác mở rộng tầm mắt.
                Click image for larger version

Name:	IMG203.jpg
Views:	1
Size:	53.8 KB
ID:	1371856

Name:	IMG204.jpg
Size:	95.6 KB
ID:	1371855

Name:	IMG213.jpg
Size:	106.0 KB
ID:	1371857
                Sponsored by

Comment

Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết
                  Bác chưa làm giấy thuốc thì đừng có lôi thôi, vì tôi thấy bác nhìn quá phiến diện. Bác chỉ xài cái decan, và bác luôn miệng kêu cái này là nhất, và cái kia rất là cùi bắp mà ko có một sự so sánh. Nếu bác đã làm với giấy thuốc thì bác sẽ thấy sự khác biệt giữa 2 loại, ko đôi co với bác nữa, tại vì lúc nào tranh luận với bác là bác cứ y như rằng chèn ép ng khác bằng những từ ngữ như "chán ông tướng quá" hay là "chỉ có thằng ngu mới ko biết".

Tôi thấy bác nói giấy thuốc giống giấy A4 thường là biết ngay bác chưa bao giờ làm mạch bằng cái này. Bác mua về làm thử đi rồi hãy nói chán với chường. Riêng tôi thì làm cả hai rồi và hài lòng về giấy thuốc nhiều hơn. Post thêm vài hình cho bác thấy thế nào là làm mạch bằng giấy thuốc cho bác mở rộng tầm mắt.
                  [ATTACH=CONFIG]57915[/ATTACH]
                  [ATTACH=CONFIG]57914[/ATTACH]
                  [ATTACH=CONFIG]57916[/ATTACH]
                  đinh nói thêm vài dòng với bác nhưng bác nói chuyện theo kiểu cãi cố thì e chẳng muốn gõ bàn phím tí nào,nhất là nhìn mấy tấm hình bác pót,e cứ nghĩ là bo mạch điện tử thập niên 80 quay trơ lại.nếu cần thì đậy cho bác xem vài cái hình SMD 2 lớp điều khiển motor brushless dc chuyên dung cho mô hình rc .hoàn toàn bằng decan nhé
                  e vào đậy tư vấn cho newbie,ko đôi co ,nhiều lời làm chi cho mệt.việc bác nói "chỉ có thằng ngu mới ko biết" cái này là do bác nói chứ e ko có ý đó nhé.
                  chúc vui

Comment

đinh nói thêm vài dòng với bác nhưng bác nói chuyện theo kiểu cãi cố thì e chẳng muốn gõ bàn phím tí nào,nhất là nhìn mấy tấm hình bác pót,e cứ nghĩ là bo mạch điện tử thập niên 80 quay trơ lại.nếu cần thì đậy cho bác xem vài cái hình SMD 2 lớp điều khiển motor brushless dc chuyên dung cho mô hình rc .hoàn toàn bằng decan nhé
                    e vào đậy tư vấn cho newbie,ko đôi co ,nhiều lời làm chi cho mệt.việc bác nói "chỉ có thằng ngu mới ko biết" cái này là do bác nói chứ e ko có ý đó nhé.
                    chúc vui
                    Vấn đề là bác đang chê một thứ mà bác ko biết rõ nó là cái gì. Nếu ko biết giấy thuốc là gì thì hãy im đi và để người khác nói. Chừng nào bác làm về giấy thuốc rồi hay ng ta hỏi về giấy decal thì bác mới có quyền tranh luận. Còn về việc khoe mẽ cái mạch ECS của bác hay trình độ vẽ mạch SMD thì ở đây không cần, vì ở đây ko ai có nhu cầu như thế. Cái hình trên chỉ nhằm mục đích minh họa cho việc bám mực của giấy thuốc, ko thua kém bất kỳ loại giấy nào khác, và nó hoàn toàn ko phải là giấy thường.
                    Sponsored by

Comment

Hai thành viên minh_cly và fantasy bớt lời đi chút, đừng để thảo luận chuyên môn trở thành tranh cãi cá nhân.

Về mặt chuyên môn, có hai phương pháp in chuyển nhiệt để làm mạch in : press and peelpress and soak. Phương pháp thứ nhất thì dùng giấy thuốc có vẻ tốt hơn vì nó có lớp thuốc trên mặt. Phương pháp thứ hai thì dùng giấy nào cũng được : giấy thuốc, tấm lưng giấy decal, kể cả giấy A4 (mặc dù mực có ngấm vào giấy một phần nhưng khi ngâm nước đủ lâu và bóc hết sợi giấy thì vẫn dùng tốt). Riêng ở khí hậu rất ẩm xứ VN ta thì không cần ngâm, in giấy thuốc hay giấy lưng decal để trong không khí cũng tự bong ra hết.

Mỗi người đi theo cách riêng, chê cách làm khác nhưng làm ơn đừng lôi cá nhân vào.
                      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Thank mấy bác rất nhiều.
                        Ko biết giấy thuốc dễ in ko nhỉ. Em thấy giấy decal đi ra 10 tiệm in thì 10 tiệm chẳng quán nào chịu in.
                        Toàn phải in ra giấy A4 thường.
                        Dùng giấy A4 thì có nhiều sợi giấy bám vào.

Comment

Nguyên văn bởi maingochoc Xem bài viết
                          Thank mấy bác rất nhiều.
                          Ko biết giấy thuốc dễ in ko nhỉ. Em thấy giấy decal đi ra 10 tiệm in thì 10 tiệm chẳng quán nào chịu in.
                          Toàn phải in ra giấy A4 thường.
                          Dùng giấy A4 thì có nhiều sợi giấy bám vào.
                          bạn dùng giấy thủ công Hồng Hà ấy khổ A4 in dùng rất ok, mình toàn in bằng loại đó ko à.

Name:	Picture 006.jpg
Size:	21.8 KB
ID:	1371865

facebook:

Comment

bạn hỏi mua giấy thủ công nhé. sau đó mang ra quán in bảo nta in cho, nhưng rất ít chỗ làm cho bạn vì giấy đó hay bị dắt lắm
                            Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
                            gmail :

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                              bạn dùng giấy thủ công Hồng Hà ấy khổ A4 in dùng rất ok, mình toàn in bằng loại đó ko à.

Chỉ sợ quán in ko in cho.

Comment

Về tác giả

Collapse

maingochoc Lalalala Tìm hiểu thêm về maingochoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X