Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc phương pháp cảm quang

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc phương pháp cảm quang

Mình bỏ ra gần 2-3 tuần để làm PCB bằng phương pháp cảm quang, nhưng không biết phương pháp mình làm sai ở chỗ nào mà không hề làm được. Mình trình bày các bước mình làm, mọi người giúp mình lý do tại sao nha.
    - Chuẩn bị buồng chụp UV: mình ra cửa hàng vật dụng y tế mua 2 bóng đèn UV trong suốt, mỗi bóng 20W, dài 60 cm và gắn 2 bóng đó vào 1 thùng mút mấy người bán đá hay dùng.
    - Film chụp: mình ra tiệm in bảo người ta lấy film làm ảnh, nhìn nó trong veo như bìa kiếng sách vậy, in nhìn cũng rõ.
    - Làm board: mình pha mực cảm quang rồi phun lên board, đợi cả ngày board mới khô. Sau đó bỏ vào buồng chụp, mình đã thử chụp 15p, 30p rồi cả 1h->2h mà lúc lấy ra rửa với Na2CO3 thì mực tan ra hết nhìn rất xấu, thậm chí không còn tí mực nào trên board. Mình không biết là do bóng đèn công suất không đủ hay sao mà mình chụp rất lâu mà cũng không được trong khi trên các diễn đàn chỉ hướng dẫn cỡ 15p->30p là được rồi.
    Mong được sự giúp đỡ của mọi người.

Mọi cái đều tốt. Có cái bóng là chưa tốt. Dùng bóng huỳnh quang đi bạn nhé

email:

Comment

Bóng chụp với phim chụp bản : 2 cái này có tính tỉ lệ thuận với nhau để tạo ra 1 mạch in tốt
      Nếu bóng tốt + Phim tốt thì => Tuyệt, tuyệt vời
      Nếu bóng ko tổt + Phim tốt => Khá
      Nếu bóng tốt + Phim không tốt => Khá
      Nếu ko tốt + Phim không tốt => Như l`
      Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
        Mọi cái đều tốt. Có cái bóng là chưa tốt. Dùng bóng huỳnh quang đi bạn nhé
        bóng huỳnh quang dùng trong sinh hoạt bình thường ha bạn ? nếu dùng bóng trong máy soi tiền có được không?

Comment

Nguyên văn bởi biphuc Xem bài viết
          bóng huỳnh quang dùng trong sinh hoạt bình thường ha bạn ? nếu dùng bóng trong máy soi tiền có được không?
          Bóng soi tiền hoàn toàn được. Bạn có thể hỏi thêm bác [MENTION=214098]thetung[/MENTION]

email:

Comment

Mình dùng phim cảm quang. giấy can để in mạch, cho mình hỏi chụp bản bằng bóng đèn tròn (đèn sợi đốt ), hay đèn neon, hay phơi ra ngoài trời nắng? Thời gian cho mỗi loại đèn là bao lâu là đủ?
            Thank All!
            Email:
            Đau đầu vì điện tử

Comment

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
              Mình dùng phim cảm quang. giấy can để in mạch, cho mình hỏi chụp bản bằng bóng đèn tròn (đèn sợi đốt ), hay đèn neon, hay phơi ra ngoài trời nắng? Thời gian cho mỗi loại đèn là bao lâu là đủ?
              Thank All!
              Các phương pháp bạn nêu ra đều dùng được cả , còn thời gian chụp thì phụ thuộc loại đèn , công suất của đèn , khoảng cách từ đèn tới bản chụp.....Bạn nên cố định các thông số đó rồi mới thực nghiệm mà tìm ra thời gian chụp thích hợp . Mình dùng phim bằng giấy can , đèn soi tiền , cách bản chụp 15cm , thời gian chụp là 60 s ....OK

Comment

Về tác giả

Collapse

chitam2603 Tìm hiểu thêm về chitam2603

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X