Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về phủ xanh và vẽ linh kiện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về phủ xanh và vẽ linh kiện

Em có đọc qua nhiều bài hướng dẫn phủ xanh, em thấy khá rắc rối. Em có ý thế này, lấy nhựa thông pha với xăng rồi cho thêm ít sơn(hoặc chất tạo màu khác), khi quét lên được màu xanh và cũng được lớp bảo vệ mạch.

Có điều nữa em muốn hỏi là làm sao để vẽ (hoặc in) lên lớp phít(mặt gắn linh kiện) để ký hiệu đâu là linh kiện nào (giống như các cửa hàng in chuyên nghiệp vẫn làm)??? - Em làm mạch in bằng phương pháp là.

Các đại ka cho ý kiến.
    Em xin cảm ơn.

Tìm hiểu cách in lụa là được, giống như các nơi vẫn in card visit, tờ rơi...

Comment

Chào bạn Hunttress,
      Vấn đề phủ xanh không đơn giản như bạn nghĩ đâu. Mình xin trình bày một cách cơ bản thế này: phủ xanh trước hết đảm bảo che chắn lớp đồng (có thể là đường mạch, đất, chân linh kiện) khỏi bị oxi hóa. Thứ hai nó đảm bảo cách điện. Giả sử có một sợi tóc bám vào bo mạch, nó vắt chéo giữa hai đường mạch, nếu không có lớp sơn phủ, sợi tóc bị ẩm rất dễ dẫn điện và làm chập mạch điện.
      Về thông số kĩ thuật của phủ xanh, nó phải bám chắc vào đường mạch đồng và phíp đồng. Thứ hai là nó chịu được nhiệt độ cao. Giả sử bạn chạm mỏ hàn vào lớp phủ xanh, nó không chảy ra, không bong ra.
      Còn cách làm phủ nhựa thông chỉ đảm bảo lớp đồng không bị ô xi hóa. Nhưng khi bạn cho mũi hàn để hàn các linh kiện thì nhiệt độ lan tỏa theo lớp đồng dẫn đến lớp nhựa thông tan chảy theo.
      GTH sản xuất mạch in PCB 1 mặt:
      -phủ xanh: 40.000 đ/dm2
      -không phủ xanh: 30.000 đ/dm2
      -Cung cấp mực cảm quang để làm mạch in
      email:

Comment

Nguyên văn bởi Huntress1 Xem bài viết
        Có điều nữa em muốn hỏi là làm sao để vẽ (hoặc in) lên lớp phít(mặt gắn linh kiện) để ký hiệu đâu là linh kiện nào (giống như các cửa hàng in chuyên nghiệp vẫn làm)??? - Em làm mạch in bằng phương pháp là.
        .
        Mình hiểu ý bạn là in lớp sơ đồ linh kiện và tên kèm giá trị linh kiên lên bảnmachj phải không?Nếu đúng vậy thì :
        a.Nếu bạn vẽ mạch bằng orcad thì vẽ xong xuôi,bạn ấn nút backspace,rồi chọn hiện lớp SSTop và chỉnh sửa text cho cân đối.XOng thì bạn vào option/post process setting.Trong bảng này bạn tìm đến dòng SST chôutj phải chon properties/tich chọn mirro.Thế là in ra sẽ có 1 file sơ đồ linh kiện rùi bạn là lên bản mạch là ok.
        b.nếu bạn vẽ mạch bằng Antium,bạn vào file/page setup/advanced/kích dúp chọn lớp Top overlay,chọn tất cả các thông số của lớp này ở chế đọ full và nhớ in ngược mirro thì khi là sẽ thành xuôi,các lớp còn lại(top,bottom,multi.) bạn thao tác cho tất cả ở chế độ hide.Xong thì ấn ok,và out ra in se được lớp sơ đồ này.
        Gian Khó Cuộc Đời Nuôi Ta Lớn!
        Giang Hồ Đẫm Máu Dạy Ta Khôn!

(@_@)______________(@_@)

Comment

Theo bạn toan88_tnt nói làm như vậy thì chỉ là xuất ra được phim để in thôi. Công đoạn phủ xanh rất phức tạp.
          Nếu bạn làm phương pháp là thì chỉ làm được duy nhất là phim âm bản ( đó là phim đường mạch ). Còn phim dương bản là phim dùng phủ xanh ( không thể làm bằng phương pháp là được ) thủ công nhất thì cũng phải là in lụa. Còn 1 phim nữa là phim tên linh kiện ( cũng không làm bằng phương pháp là được ).
          - Vấn đề phủ xanh không đơn giản như bạn nói đâu, sơn phủ xanh rất mau khô & giá thành rất đắt. Sơn bình thường không thể làm được đâu.
          - Người ta thường phủ xanh xong rồi người ta mới quét thêm một lớp nhựa thông lên bề mặt của bản mạch.

Comment

Nguyên văn bởi lv2009 Xem bài viết
            Theo bạn toan88_tnt nói làm như vậy thì chỉ là xuất ra được phim để in thôi. Công đoạn phủ xanh rất phức tạp.
            Nếu bạn làm phương pháp là thì chỉ làm được duy nhất là phim âm bản ( đó là phim đường mạch ). Còn phim dương bản là phim dùng phủ xanh ( không thể làm bằng phương pháp là được ) thủ công nhất thì cũng phải là in lụa. Còn 1 phim nữa là phim tên linh kiện ( cũng không làm bằng phương pháp là được ).
            - Vấn đề phủ xanh không đơn giản như bạn nói đâu, sơn phủ xanh rất mau khô & giá thành rất đắt. Sơn bình thường không thể làm được đâu.
            - Người ta thường phủ xanh xong rồi người ta mới quét thêm một lớp nhựa thông lên bề mặt của bản mạch.
            Bạn có thể nói rõ hơn về phim âm bản với phim dương bản không? Mình không hiểu cho lắm.
            Lớp phủ xanh đó là 1 lớp sơn sao?Bạn có thể cho mình biết đó là sơn gì không và mình có thể mua nó ở đâu không?
            Thanks!

Comment

bạn vào link này đọc bài của lan hương là ok.
              http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?p=87294
              chúc thành công

(@_@)______________(@_@)

Comment

Nguyên văn bởi toan88_tnt Xem bài viết
                bạn vào link này đọc bài của lan hương là ok.
                http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?p=87294
                chúc thành công
                Nói thế thì nói làm gì.ai mà chẳng đọc bài đó rồi chứ đâu phải la chưa đọc đâu.

Comment

Vậy ah,nếu tui chót gửi link mà bạn đã dọc rồi thì cho tui xin lỗi vậy.

Tui có tìm hiểu qua,lớp sơn màu xanh đó là sơn RP7,cái này bạn hỏi ở những quán sửa xe máy hay có le'm.
                  .
                  Kiến thức hạn chế có gì sai bạn thông cảm.1 lần nữa xin lỗi bạn vì đã đưa link bạn đọc rùi.Khéo bạn phải liệt kê những thứ đã đọc đẻ lần sau tui coàn tránh ko pót
                  Chúc thành công
                  Last edited by toan88_tnt; 19-01-2010, 14:13.

(@_@)______________(@_@)

Comment

Nguyên văn bởi toan88_tnt Xem bài viết
                    Vậy ah,nếu tui chót gửi link mà bạn đã dọc rồi thì cho tui xin lỗi vậy.

Tui có tìm hiểu qua,lớp sơn màu xanh đó là sơn RP7,cái này bạn hỏi ở những quán sửa xe máy hay có le'm.
                    .
                    Kiến thức hạn chế có gì sai bạn thông cảm.1 lần nữa xin lỗi bạn vì đã đưa link bạn đọc rùi.Khéo bạn phải liệt kê những thứ đã đọc đẻ lần sau tui coàn tránh ko pót
                    Chúc thành công
                    Sao bạn lại nói thế?
                    Bạn bảo đó là dung dịch RP7, mình cũng có 1 lọ RP7 nhưng nó không có màu, mình xịt vào mạch nhưng mãi nó không khô.
                    Nó bắt bụi lem nhem lắm. Cái dung dịch này nó như là mỡ i' bóng bóng, nhưng mà chẳng khô gì cả. Lúc xịt thì thấy có mùi như mùi xăng i'.
                    Liệu có phải lọ i' không bạn?

Comment

Nhớ không nhầm RP7 là chất chống ô xi hóa, giảm ma sat do vậy có dạng giống dầu bôi trơn mà. Mà thực tế nó dùng làm dầu bôi trơn, phun cái ấy vào hút bụi khỏi nói.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                        Nhớ không nhầm RP7 là chất chống ô xi hóa, giảm ma sat do vậy có dạng giống dầu bôi trơn mà. Mà thực tế nó dùng làm dầu bôi trơn, phun cái ấy vào hút bụi khỏi nói.
                        Đúng thế.
                        Thấy anh - em bảo là dùng RP7 cũng được, tiện ở nhà có 1 lọ xịt thử nhưng có vẻ không ăn thua.

Comment

các bạn ơi. cái bạn nhận định sai lầm về rp7 rồi. rp7 là dung dịch phá hoen rỉ mà. các bạn phải xem lại đi. còn vấn đề phủ mạch in nếu làm thủ công thì phủ bằng nhựa thông + xăng thôi. chứ không thể dùng theo kiểu của nhà sản xuất chuyên nghiệp được họ dùng sơn chuyên dụng mà
                          cùng chung tay xây dựng diễn đàn ngày một tốt đẹp
                          chia sẻ kinh nghiệm kỹ thuật
                          dân thủy điện 05003505412

Comment

bạn bo ra 500k mua muc cam quang chong han ve phu xanh la ok

Comment

RP7 không phải là để phủ xanh mạch in đâu !

Comment

Về tác giả

Collapse

Huntress1 Tìm hiểu thêm về Huntress1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X