Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách vẽ trực tiếp mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách vẽ trực tiếp mạch in

Mấy bạn cho tui hỏi làm cách nào có thể vẽ được mạch in trực tiếp từ ares của protues hay layout của orcad không . Tài liệu tui có toàn là phải vẽ mạch nguyên lý rồi mới xuất sang mạch in .
    Vấn đề của tui là cách chạy dây tự động khi vẽ mạch in trực tiếp , chứ chạy dây bằng tay chắc chết .
    Mà tui muốn vẽ nghuyên lý cũng không xong vì linh kiện không có , không thể thay thế linh kiện gần giống được vì không có chân . Ai có tài liệu up lên cho mình xin nha hoặc chỉ hướng dẫn sơ sơ cũng được . Thanks nhìu
    :

bạn tạo một linh kiện mới đi

Comment

Nguyên văn bởi 311 Xem bài viết
      Mấy bạn cho tui hỏi làm cách nào có thể vẽ được mạch in trực tiếp từ ares của protues hay layout của orcad không . Tài liệu tui có toàn là phải vẽ mạch nguyên lý rồi mới xuất sang mạch in .
      Vấn đề của tui là cách chạy dây tự động khi vẽ mạch in trực tiếp , chứ chạy dây bằng tay chắc chết .
      Mà tui muốn vẽ nghuyên lý cũng không xong vì linh kiện không có , không thể thay thế linh kiện gần giống được vì không có chân . Ai có tài liệu up lên cho mình xin nha hoặc chỉ hướng dẫn sơ sơ cũng được . Thanks nhìu :
      bên proteus thì bạn có thể vẽ mạch trực tiếp nhưng không chạy dây tự động được, nếu muốn chạy tự động thì bạn phải vẽ mạch nguyên lý nữa, còn bên orcad thì không thể vẽ mạch in trực tiếp được mà phải vẽ mạch nguyên lý trước rồi chuyện qua layout.

nếu bạn vẽ bằng orcad thì bạn có thể tìm thư viện trên google nó có rất nhiều. đây mình gửi cho bạn thư viện của orcad gồm capture va layout do mình tự vẽ, trong thư viện capture có rất nhiều linh kiện, bạn chỉ cần gõ tên là nó ra (C1815, C828, D817, 74HC00, AT89S52...), còn bên layout thì bao gồm tất cả các các sơ đồ chân bên capture.
      http://www.mediafire.com/file/dmgmmd3wi3n/thu vien.rar

Comment

ai bảo proteus ko vẽ dc mạch in tự động nhỉ em vẫn vẽ nào h nè
        nhưng hơi hạn hẹp về linh kiện cũng dễ sử dụng pác nào ko bít call em em chỉ cho bằng hình ảnh
        rất vui khi dc giúp các pác
        8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
        liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
          nhưng hơi hạn hẹp về linh kiện cũng dễ sử dụng pác nào ko bít call em em chỉ cho bằng hình ảnh
          proteus cũng chạy được mạch tự động, nhưng với điều kiện là phải vẽ mạch nguyên lý trước đó thì nó mới chạy dây tự động được còn nếu bạn không cần vẽ mạch nguyên lý mà vẽ luôn mạch in thì chỉ có thể vẽ bằng tay thôi.

Comment

Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
            ban này sống ở vũng tàu. thế có phải bạn đang học ở đại học bà rịa vũng tàu không, mình cũng quê vũng tàu này.

Comment

Tạo mới kiện hơi mệt đây . Phải tải datasheet của nó về và xem kích cở để thiết kế . Nếu mà vẽ trực tiếp mạch in thì thấy trong thư viện chân ic nó có đầy các loại kích cở . Dù sao cũng cảm ơn mấy Pác

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                ... còn bên orcad thì không thể vẽ mạch in trực tiếp được mà phải vẽ mạch nguyên lý trước rồi chuyện qua layout...
                Thằng bạn tôi nó vẫn vẽ trực tiếp trên layout chứ có cần vẽ mạch nguyên lý gì đâu?
                .:. Pcb Layout Design .:.
                .:. Tel: 0988888916 .:.
                .:duongx8x@sonha.com:.

Comment

Mà tui muốn vẽ nghuyên lý cũng không xong vì linh kiện không có , không thể thay thế linh kiện gần giống được vì không có chân . Ai có tài liệu up lên cho mình xin nha hoặc chỉ hướng dẫn sơ sơ cũng được . Thanks nhìu
                  :
                  Nếu làm bằng Orcad thì bạn làm như sau, mở đại một cái layout nào đấy, xóa hết các linh kiện trong đó để bắt đầu làm cái mới, dùng Component Tool để tạo linh kiện mới bằng cách chuột phải -> New...-> FootPrint để chọn linh kiện.

Sau khi chọn đầy đủ linh kiện rồi, dùng Conection Tool để nối các chân linh kiện với nhau, còn lại là phần đi dây tự động hay bằng tay tùy bạn.

Have Fun.

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
                    Nếu làm bằng Orcad thì bạn làm như sau, mở đại một cái layout nào đấy, xóa hết các linh kiện trong đó để bắt đầu làm cái mới, dùng Component Tool để tạo linh kiện mới bằng cách chuột phải -> New...-> FootPrint để chọn linh kiện.

Sau khi chọn đầy đủ linh kiện rồi, dùng Conection Tool để nối các chân linh kiện với nhau, còn lại là phần đi dây tự động hay bằng tay tùy bạn.

Have Fun.
                    cái này hay đây! Test thôi!
                    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Mấy phần mềm chuyên dùng cho thiết kế PCB ( có cả vẽ Schematic hoặc ko ) đâu không dùng mà phải khổ cực thế

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                        Mấy phần mềm chuyên dùng cho thiết kế PCB ( có cả vẽ Schematic hoặc ko ) đâu không dùng mà phải khổ cực thế
                        ý bác là xài con ó hả?

Comment

:
                          bác muốn vẽ lại mạch in từ 1 mạch có sẵn đúng ko?

Comment

Nguyên văn bởi ckd08 Xem bài viết
                            ý bác là xài con ó hả?
                            Sao biết hay vậy
                            Nó có trình vẽ tự do khá hay. Với mình thì thứ nhất là Altium thứ 2 là " cón ó "

Comment

Mình thấy vẽ tự do dùng Proteus là hay nhất vì mình biết có mấy thằng thiết kế mạch thì thằng đó nghịch gì cũng dễ ... nói chung là nghịch và phá thì dùng nó là hay nhất ( đặc biệt là vẽ trực tiếp mạch in ) . Lần đầu ko biết mấy phần mềm vẽ mạch . Thấy dùng thằng này dễ mà cũng ko biết vẽ nguyên lý thế nào rồi cứ vẽ bên layout rồi đi dây theo tưởng tượng trong đầu ... Đúng là mình ngu thật ...
                              Bé KK - Bé thích cười Khà Khà

Comment

Về tác giả

Collapse

311 Tìm hiểu thêm về 311

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X