Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in tại gia

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• phamthaihoa bạn có thể pót cho mình linhk dowload phần mền thiết kế mạch in mới nhất được không ,minh dang tim hiểu vê no!!!Cam on bạn trươc nha!!!

Comment

• hì hì bạn chạy ra tiệm mua đĩa cho lẹ chứ down lâu lém!
      SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

• [QUOTE=phamthaihoa;1832]Cần có:
        - Panel: tấm đồng to như tờ A4 mua 15K chợ trời.
        - Dung dịch ăn mòn: FeCL3 mua ở hàng mành, hoặc HCL, H2O2.
        - Giấy in: Giấy đề can hoặc giấy hồng hà, phim.. bất cứ loại giấy gì có bề mặt bóng.
        - Phụ kiện: Kìm, khoan (các mui thường dùng 0.6mm 0.8mm 1mm 3mm), giấy ráp hoặc rẻ rửa bát hoặc cọ xoong

Bước 1: Chuẩn bị bản in
        Sau khi thiết kế bạn chuẩn bị in, nếu nhà có máy in thì tốt, không có thì phiền đấy ! Nếu bạn cài Adobe Acrobat, MS Office 2003 hay FinePrint thì có một tiện ích máy in ảo, bạn sẽ in ra máy in ảo này rồi đem ra ngoài in vì tập tin được các máy in tạo ra là pdf hoặc file ảnh. Như thế cửa hàng bạn đem in không có protel cũng không sao. Vấn đề ở đây là bạn phải thuyết phục thằng chủ cho bạn in thôi.
        Đối với Protel thì cần chỉnh vài chỗ trước khi in, protel tự động căn cả bản in ra cả tờ A4,khắc phục như sau: vào file - print preview - nhấp phải chuột chọn page setup (hình như thế) bạn sẽ thấy một ô Scale, bạn chỉnh thành 1.
        Trong protel đường mạch in phần bottom layer nó để màu ghi trong bản in vì vậy khi in ra nó sẽ có hiện tượng "chấm chấm". Chỉnh như sau: file - print preview - Configuration. Bạn sẽ thấy một ô chọn màu sắc, tìm đến bottom layer sửa cả hai ô thành màu đen. Sau đó thì in ra.
        Nếu bạn dùng giấy đề can thì in lên mặt bóng (mặt bóng của nó giống như mặt sau của cái nhãn vở dính (phần bỏ đi)). Loại này tui đánh giá cao nhất, nó đi được những đường mạch 10mil. Còn giấy hồng hà cũng được, nhưng bạn nên để đường mạch phải cỡ 15mil trở nên.
        Đối với những máy in mới HP1100 hay Canon LBP 800 trở nên, bạn phải chọn kiểu giấy nhẹ nhất nếu không mất giấy ráng chịu. Khoảng 5 tờ mất 1

Bước 2: "Là"
        Trước tiên bạn đánh sạch bề mặt tấm đồng, càng sạch càng tốt, đem rửa sạch rồi lau khô, bạn cắt tấm đồng thành tấm có kích thước bằng với board bạn thiết kế. Còn giấy bạn phải cắt to hơn khung để là xong có chỗ mà bóc.
        Bàn là không nên để nóng quá, khoảng 1/2 max là vừa. Sau khi đặt bản in lên bo đồng bạn đặt bàn là, là trong khoảng 5-10 phút, chú ý là kĩ phần mép. Để nguội. Nếu là giấy đề can thì có thể bóc, còn giấy hồng hà thì phải đem ngâm nước cho giấy mục ra rồi bóc đi.

Bước 3: Ăn mòn.
        Bạn lấy một ít sắt pha với nước tốt nhất là nước sôi. Pha đến khi nó bão hòa. cho vào một cái đĩa. Đặt tấm đồng vào đĩa, nghiêng đĩa như người ta đãi vàng nếu bạn pha với nước sôi thì khoảng 1 phút là xong. Còn nước nguội thì khoảng 5 phút. Bạn thấy đồng ở phần không có đường mạch bong hết ra là được. Sau đó dùng cọ xoong đánh sạch.

Bước 4: Khoan
        Làm "máy khoan" như sau. Bạn lấy một động cơ 12V, lấy một phần thân ruột bút bi , cắm một đầu vào động cơ, một đầu cắm mũi khoan, sau đó đổ 502.
        Còn mũi khoan mua ở chợ trời, cuối chợ, bạn mua vài cái về dùng dần. Mũi 0.6 đề khoan chân có chân nhỏ như diode zener, mũi 0.8 là trở, 1 là diode chỉnh lưu. 3 là khoan lỗ bắt vít.
        Bạn bặt mũi khoan vuông góc với board, bấm công tác, cho khoan qua thì tắt, tiếp tục chuyển sang lỗ khác.

Bước 5: Bảo vệ mạch
        Để tránh cho mạch khỏi bị oxi hóa bạn phải quét lên mạch một lớp bảo vệ. Sau khi hàn xong, bạn phủ lớp bảo vệ. Dung dịch bảo vệ: RP7 (hàng sửa xe máy, chợ trời cũng có), Sơn bóng (Hàng mành), nhựa thông.
        Với RP7 hoặc sơn bóng bạn phun trực tiếp vào phần có đường mạch.
        Còn với nhựa thông bạn đem đập nhỏ, đem hòa tan bằng xăng hoặc axeton (hiệu thuốc hoặc hàng mành), được một dung dịch dạng keo, sau đó lấy bút lông quét lên. Khi axeton hoặc xăng bay hơi thì lớp nhựa thông sẽ bảo vệ mạch.

Hi vọng tui viết đủ dễ hiểu cho anh em đọc cũng có thể làm được. Với các bác trong Nam thì em chịu không biết mua đồ ở đâu.[/ Rất cám ơn bạn đã hướng dẫn. Xin hỏi thêm cách làm mạch in hai mặt ? ]

Comment

• Clip này mình up lên
          123...

Comment

• Nguyên văn bởi neo9x Xem bài viết
            cách làm này rất có sáng tạo nhưng em nghĩ như thế thì tuy tiện lợi, khỏi đi in ấn nhưng không khả thi về mạch lắm bác ạ, em đã thử nhiều lần rồi, tình hình là không như mong đợi, giấy đề can dính lại thì không bao nhiêu mà bong ra thì nhiều. Là thử lên giấy đề can cho nó dính chặc ai ngờ nó nhăn nheo tùm lum...
            không ổn lắm. tốt nhất cứ đi in về ủi là dễ thực hiện và an toàn nhất...
            Bà con nào còn ý nào hay xin góp thêm ạ
            Các bác biết từ đâu emcó ý đó không : ông thà em nói là vẽ xong ( bằng tay) lên boar đẻ cho chắc chắn nên dùng băng keo dán lên lấy dao lan cắt lại theo hình vẽ . Hôm thực hành không có băng keo em thấy phong bên đang cắt pano cổ đọnh em qua ăn cắp nên mới có dùng .Về nhà qua tiêm quảng cáo em thấy mấy bố cắt bằng máy , Về cáikhoảng dán cho chắc ăn thì em nhờ máy bố dán luôn (mấy ổng có kinh nghiện cho chuyện này).
            Có hôm truă không ngủ tối buồn ngủ nhưng đang làm ngủ quên đến sáng vẫn ngon ơ mà

Comment

• Nguyên văn bởi congduy_1411 Xem bài viết

Các bác biết từ đâu emcó ý đó không : ông thà em nói là vẽ xong ( bằng tay) lên boar đẻ cho chắc chắn nên dùng băng keo dán lên lấy dao lan cắt lại theo hình vẽ . Hôm thực hành không có băng keo em thấy phong bên đang cắt pano cổ đọnh em qua ăn cắp nên mới có dùng .Về nhà qua tiêm quảng cáo em thấy mấy bố cắt bằng máy , Về cáikhoảng dán cho chắc ăn thì em nhờ máy bố dán luôn (mấy ổng có kinh nghiện cho chuyện này).
              Có hôm truă không ngủ tối buồn ngủ nhưng đang làm ngủ quên đến sáng vẫn ngon ơ mà
              em tháy đúng đó em làm rồi ngon ăn lắm

Comment

• Nguyên văn bởi vietdung2212 Xem bài viết
                em tháy đúng đó em làm rồi ngon ăn lắm

A thế ra mình cũng có tri am đó nhỉ thanks nha mail cho tui : congduy1411@gmail.com hoặc yahoo ID : congduy_1411

Comment

• Đi in là cả một vấn đề đấy, tui hồi trước phải đi 19 cửa hàng mới in được oải muốn chết luôn. Nếu bạn nào ở Hải Phòng thì có thế ra chợ Sắt, cửa hàng Sinh Minh ở Tô Hiệu hay bình Ngân là có đầy đủ vật liệu
                  VINI2 -Giang Khanh Long - Tran Van Cuong

Comment

• mấy bạn xài thử loại giấy tạp chí thử xem sao nào mình đã thử => very good ủi chừng một phút là xong muốn bít thêm thì mail cho mình drnguyenngocthien.cdt06@gmail.com

Comment

• có ai bít cách khi phủ xanh xong (có thể phủ bằng cách khác) mà vẫn còn đồng để mình hàn ko

Comment

• Khó nhất là cái khoản in. Mình ko có máy in. Ra hàng nó nhìn thấy file của mình nhiều mảng đen đen là nó đã khiếp vía rồi ko đời nào chịu in cho.
                        Bạn nào ở gần Bách Khoa Hà Nội biết địa điểm nào cho in mạch lên giấy đề-can giới thiệu cái. Giá 2-3K/A4 ko thành vấn đề.
                        123...

Comment

• Nguyên văn bởi hailua_pro Xem bài viết
                          có ai bít cách khi phủ xanh xong (có thể phủ bằng cách khác) mà vẫn còn đồng để mình hàn ko
                          Bạn lấy nhựa thông lỏng (pha vào axeton hoặc xăng) chấm vào các mối cần chừa ra để hàn là xong. Tớ nghĩ vậy nhưng chưa thử
                          123...

Comment

• Để đánh sạch bề mặt đồng trước khi là bạn dùng vải thấm axeton lau qua 1 lượt. Bóng như gương ngay.
                            In hai mặt có 2 vấn đề:
                            1. Khớp đúng 2 mặt. Bạn cần đặt 1 số lỗ làm chuẩn. (Bọn in máy nó đặt tất cả các lỗ ). Khi là phải cẩn thận nếu không giấy nó nhăn co giãn xê dịch đều làm công ta thành công cốc.
                            2. Ăn mòn từng mặt một. Đơn giản lấy Decal dán vào từng mặt. Ăn mòn mặt kia xong thì chuyển.
                            Lý thuyết là thế. Mong bác nào có kinh nghiệm post bài hướng dẫn. Mà có điều kiện post luôn video lên. Trăm nghe không bằng 1 thấy đúng 100% theo nghĩa đen luôn.
                            123...

Comment

• Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                              Cần có:
                              - Panel: tấm đồng to như tờ A4 mua 15K chợ trời.
                              - Dung dịch ăn mòn: FeCL3 mua ở hàng mành, hoặc HCL, H2O2.
                              - Giấy in: Giấy đề can hoặc giấy hồng hà, phim.. bất cứ loại giấy gì có bề mặt bóng.
                              - Phụ kiện: Kìm, khoan (các mui thường dùng 0.6mm 0.8mm 1mm 3mm), giấy ráp hoặc rẻ rửa bát hoặc cọ xoong

Bước 1: Chuẩn bị bản in
                              Sau khi thiết kế bạn chuẩn bị in, nếu nhà có máy in thì tốt, không có thì phiền đấy ! Nếu bạn cài Adobe Acrobat, MS Office 2003 hay FinePrint thì có một tiện ích máy in ảo, bạn sẽ in ra máy in ảo này rồi đem ra ngoài in vì tập tin được các máy in tạo ra là pdf hoặc file ảnh. Như thế cửa hàng bạn đem in không có protel cũng không sao. Vấn đề ở đây là bạn phải thuyết phục thằng chủ cho bạn in thôi.
                              Đối với Protel thì cần chỉnh vài chỗ trước khi in, protel tự động căn cả bản in ra cả tờ A4,khắc phục như sau: vào file - print preview - nhấp phải chuột chọn page setup (hình như thế) bạn sẽ thấy một ô Scale, bạn chỉnh thành 1.
                              Trong protel đường mạch in phần bottom layer nó để màu ghi trong bản in vì vậy khi in ra nó sẽ có hiện tượng "chấm chấm". Chỉnh như sau: file - print preview - Configuration. Bạn sẽ thấy một ô chọn màu sắc, tìm đến bottom layer sửa cả hai ô thành màu đen. Sau đó thì in ra.
                              Nếu bạn dùng giấy đề can thì in lên mặt bóng (mặt bóng của nó giống như mặt sau của cái nhãn vở dính (phần bỏ đi)). Loại này tui đánh giá cao nhất, nó đi được những đường mạch 10mil. Còn giấy hồng hà cũng được, nhưng bạn nên để đường mạch phải cỡ 15mil trở nên.
                              Đối với những máy in mới HP1100 hay Canon LBP 800 trở nên, bạn phải chọn kiểu giấy nhẹ nhất nếu không mất giấy ráng chịu. Khoảng 5 tờ mất 1

Bước 2: "Là"
                              Trước tiên bạn đánh sạch bề mặt tấm đồng, càng sạch càng tốt, đem rửa sạch rồi lau khô, bạn cắt tấm đồng thành tấm có kích thước bằng với board bạn thiết kế. Còn giấy bạn phải cắt to hơn khung để là xong có chỗ mà bóc.
                              Bàn là không nên để nóng quá, khoảng 1/2 max là vừa. Sau khi đặt bản in lên bo đồng bạn đặt bàn là, là trong khoảng 5-10 phút, chú ý là kĩ phần mép. Để nguội. Nếu là giấy đề can thì có thể bóc, còn giấy hồng hà thì phải đem ngâm nước cho giấy mục ra rồi bóc đi.

Bước 3: Ăn mòn.
                              Bạn lấy một ít sắt pha với nước tốt nhất là nước sôi. Pha đến khi nó bão hòa. cho vào một cái đĩa. Đặt tấm đồng vào đĩa, nghiêng đĩa như người ta đãi vàng nếu bạn pha với nước sôi thì khoảng 1 phút là xong. Còn nước nguội thì khoảng 5 phút. Bạn thấy đồng ở phần không có đường mạch bong hết ra là được. Sau đó dùng cọ xoong đánh sạch.

Bước 4: Khoan
                              Làm "máy khoan" như sau. Bạn lấy một động cơ 12V, lấy một phần thân ruột bút bi , cắm một đầu vào động cơ, một đầu cắm mũi khoan, sau đó đổ 502.
                              Còn mũi khoan mua ở chợ trời, cuối chợ, bạn mua vài cái về dùng dần. Mũi 0.6 đề khoan chân có chân nhỏ như diode zener, mũi 0.8 là trở, 1 là diode chỉnh lưu. 3 là khoan lỗ bắt vít.
                              Bạn bặt mũi khoan vuông góc với board, bấm công tác, cho khoan qua thì tắt, tiếp tục chuyển sang lỗ khác.

Bước 5: Bảo vệ mạch
                              Để tránh cho mạch khỏi bị oxi hóa bạn phải quét lên mạch một lớp bảo vệ. Sau khi hàn xong, bạn phủ lớp bảo vệ. Dung dịch bảo vệ: RP7 (hàng sửa xe máy, chợ trời cũng có), Sơn bóng (Hàng mành), nhựa thông.
                              Với RP7 hoặc sơn bóng bạn phun trực tiếp vào phần có đường mạch.
                              Còn với nhựa thông bạn đem đập nhỏ, đem hòa tan bằng xăng hoặc axeton (hiệu thuốc hoặc hàng mành), được một dung dịch dạng keo, sau đó lấy bút lông quét lên. Khi axeton hoặc xăng bay hơi thì lớp nhựa thông sẽ bảo vệ mạch.

Hi vọng tui viết đủ dễ hiểu cho anh em đọc cũng có thể làm được. Với các bác trong Nam thì em chịu không biết mua đồ ở đâu.
                              chán
                              làm như bác noíthì lâu quá phải ko anh em

Comment

• Nguyên văn bởi nvduc86 Xem bài viết
                                chán
                                làm như bác noíthì lâu quá phải ko anh em
                                thế bác có cách nào khả thi hơn thì cho anh em biết đi?

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X