Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in tại gia

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi blackmoon123
    Bài này Hoà viết rất hay. Mình muốn hỏi thêm 1 chút. Trên bảng mạch mà ta dùng thường họ có dùng thêm 1 loại sơn màu (Đỏ, xanh, vàng...) Vậy sơn đó là loại sơn nào Hoà nhỉ. Bạn có biết mua nó ở đâu không? Chỉ cho mình với
    Cảm ơn nhiều
    Đó là loại sơn bóng thường bán ở các cửa tiệm Vật liệu xây dựng,khoảng 15k/bình(tùy nơi ).Bạn cứ ra đó bảo người ta bán cho loại sơn bóng rồi tha hồ chọn loại (A0,A10,..)

Còn bồ nào muốn pro + với dư giả ít tiền thì nghiên cứu flux đi!Đó là lọai dùng cho dân chuyên nghiệp đấy !

Các bài về làm mạch in thủ công tôi thấy đã có rất nhiều người phân tích,chỉ rõ kĩ càng rồi,các bạn chịu khó đọc lại.Nếu không thì hôm nào rảnh tôi sẽ viết một kĩ càng,hoàn chỉnh để các bạn nắm rõ hơn!

chúc vui!
    Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

• Nguyên văn bởi stone_fman Xem bài viết
      Đó là loại sơn bóng thường bán ở các cửa tiệm Vật liệu xây dựng,khoảng 15k/bình(tùy nơi ).Bạn cứ ra đó bảo người ta bán cho loại sơn bóng rồi tha hồ chọn loại (A0,A10,..)

Còn bồ nào muốn pro + với dư giả ít tiền thì nghiên cứu flux đi!Đó là lọai dùng cho dân chuyên nghiệp đấy !

Các bài về làm mạch in thủ công tôi thấy đã có rất nhiều người phân tích,chỉ rõ kĩ càng rồi,các bạn chịu khó đọc lại.Nếu không thì hôm nào rảnh tôi sẽ viết một kĩ càng,hoàn chỉnh để các bạn nắm rõ hơn!

chúc vui!
      Tui tưởng flux là dd nhựa thông, quét lên board cho dễ hàn chứ. Cái kia ở ngoài chợ gọi là lắc (ko biết chữ nguyên gốc), thực sự nó là 1 loại mực UV. Người ta bán 1kg, tùy c/ lượng có giá >500k.

Comment

• Nguyên văn bởi CKD Xem bài viết
        Em thì cũng chơi bằng giấy decal.
        - Mạch làm được rất nét, mạch nhỏ, đẹp
        - Rất hay bị cuốn giấy lắm, em dùng máy HP1100... tỷ lệ in thành công của em là 5-1 (in 5 được 1) hic hic. Bác nào có tuyệt chiêu hay cho vụ in ấn thì chỉ em với.
        - Khi làm nhiều thì em chơi kiểu kéo lụa... giờ thì em làm nhiều cũng chơi kiểu này luôn vì 1dm2 em làm ra cả chục cái mạch be bé he he
        haha...những tưởng bác CDK rất rành về máy bay mô hình thôi chứ!.Hôm nào em ra PMH anh cho e đập vài phát nha!

Comment

• các bác mà dùng máy in nhà thì có ngay máy mới thôi.tốt nhất đem ra tiệm dụ họ in đi. vì khi in sáp trên giấy decal sẽ dính vào lulo của máy in làm hư máy in đấy(kinh nghiệm xương máu)

Comment

• toi thay cha cco gi vuong mac ca khi toi lam xong mach xu ly sang word 2003 dua ra tiem ho in cho to giay decan thi ho in cho moi cai la hoi dat tienoo voi in binh thuong thoi 3000d 1 to cha ve lam cung da chu nhung cai noi ghet la khi cam no ve thi so noi la bi rot muc va dut muc in nhu choi thanh the sv bon minh noi nung no nhu nang trung vay ban co biet khong nhieu khi lam mach quen an de dc mach ung y that la kho lam chi no chay lai la mot dieu nhieu luc bo tien an de lam mach nghi khong ai tin nhung minh la co that

Comment

• Làm mạch in tại gia

--------------------------------------------------------------------------------

Cần có:
              - Panel: tấm đồng to như tờ A4 mua 15K chợ trời.
              - Dung dịch ăn mòn: FeCL3 mua ở hàng mành, hoặc HCL, H2O2.
              - Giấy in: Giấy đề can hoặc giấy hồng hà, phim.. bất cứ loại giấy gì có bề mặt bóng.
              - Phụ kiện: Kìm, khoan (các mui thường dùng 0.6mm 0.8mm 1mm 3mm), giấy ráp hoặc rẻ rửa bát hoặc cọ xoong
              ------------------------

Cảm ơn bạn, nhưng mình có máy in màu (phun) thì sử dụng ra sao nhỉ? mong hồi thư
              |

Comment

• Nguyên văn bởi VumanhHung
                chao cac bac. dung may suc be ca cho vao an mon nhanh hon rat nhieu
                dùng may sục tốn điện lắm....nó chỉ có lợi khi sản xuất nhều mạch in nhưng làm 1-2 cái thì mệt lắm... mình thấy nếu làm số lựong ít thì cho vào dồ đựng có nắp cho vừa mạch in rùi lắc cho nhanh...hiệu quả mà chẳng tốn tiền mua cái sục bể cá

Comment

• mình thấy in trên giấy nilon mỏng là hiệu quả nhất...nhưng đem ra wán thì người ta không chịu in...<~cái này phụ thuộc vào tài ăn nói của các bác tôi....êm thì ra là họ cho in tuốt...he he...

Comment

• tớ thấy chất lg mạch có tốt ko là do mực in. mực đểu thì nó ko kín, có nhiều lỗ.
                    Sau khi ngâm xong bóc mực ra, thì đường dây xấu chết!

Comment

• mình thấy việc quyết định mạch in đẹp hay xấu đầu tiên là mực in phải tốt, đậm, sau đó là giấy in phải tốt, kinh nghiệm thì mình thấy giấy decal mà phía sau có chữ amazon là tốt nhất cho việc làm mạch in.
                      Còn chuyện các bạn chuyển sang word hay pdf để đi in thì mình nghĩ là không nên vì khi đó kích thước không còn chuẩn nữa.

Comment

• ngâm vào nước quả là cách một làm thông minh.
                        tui đã thử và thấy rất hiệu quả .chứ còn ủi xong mà bóc ngay ra thì mực bay hết ráo

Comment

• từ Orcad bạn có thể dùng máy in ảo Adobe PDF để tao ra File *.PDF có kích thước chính xác và chất lượng tốt ; một điều rất tiện lợi khi chuyển qua .pdf bạn có thể import vảo CorelDraw lúc đó bạn có thể vẽ rồng vẽ rắn lên mạch in thậm chí bạn có thể in âm bản

Comment

• Các bác giúp em với. Em làm mạch in bằng orcad ma khi in ra thấy chân lin kiện bé quá khoan nó ăn hết lớp đồng ở ngoài. Có bác nào giúp em cách để chỉnh cho chân lin kiên to ra hơn không.

Comment

• tui xài proteus nên ko biết.nhưng mà hình như nó cung gần giống nhau.bên thanh công cụ nó có biểu tượng dấu tròn để vẽ chân đó,nó cũng đưa ra kèm theo bên dưới kích thước của chân vd như 90-40, 90-50 gì đó.chỉ việc chọn thôi.
                              mà phải qua bên vẽ mạch in mới có chứ bên vẽ sơ đồ nguyên lý ko có đâu

Comment

• Nguyên văn bởi haiquan Xem bài viết
                                Các bác giúp em với. Em làm mạch in bằng orcad ma khi in ra thấy chân lin kiện bé quá khoan nó ăn hết lớp đồng ở ngoài. Có bác nào giúp em cách để chỉnh cho chân lin kiên to ra hơn không.
                                Bạn có thể để lớp GND khi in thì chân pad sẽ lớn hơn một khoảng nửa.
                                Last edited by stone_fman; 23-11-2007, 14:59.

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X