Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi cách làm khô nhựa thông phủ trên mạch.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi cách làm khô nhựa thông phủ trên mạch.

khi làm mạch thủ công mình thường phủ lên 1 lớp nhụa thông để cho nó bóng với cả lớp đồng đỡ bị oxi hóa nhưng làm như vậy thì lớp nhựa thông phủ lên phải mất khoảng 2-3 ngày mới khô nếu muốn hàn linh kiện ngay thì nó bị dính nhựa thông rất khó chịu. bác nào biết cách để cho nhựa thông cho nó nhanh khô hơn không. mình đã thử phơi nắng nhưng không khả thi. hi. bác nào có kinh nghiệm về vụ này xin chỉ giáo. cảm ơn nhiều.
    Never forget who you are!

Bạn có thể dùng máy sấy tóc, sấy liên tục khoảng 20p là khô hẳn. Cách khác là dùng đèn học mà loại sợi đốt có cái chụp đèn ấy, khoảng 25-60W đều đc, đặt tấm mạch mới quét nhựa thông lên bàn, rồi úp cái chóa đèn lên, để kênh lên tí cho lưu thông khí, úp vậy khoảng 20-30p là được. Lúc đang nóng thì có thể hơi dính tay, để nguội là hết. Chạm tay vào ko để lại dấu vân tay là đạt yêu cầu.
    Chỉ cần quét lớp nhựa thông mỏng thôi, vừa đẹp vừa nhanh khô.

Comment

Nguyên văn bởi trandito Xem bài viết
      Bạn có thể dùng máy sấy tóc, sấy liên tục khoảng 20p là khô hẳn. Cách khác là dùng đèn học mà loại sợi đốt có cái chụp đèn ấy, khoảng 25-60W đều đc, đặt tấm mạch mới quét nhựa thông lên bàn, rồi úp cái chóa đèn lên, để kênh lên tí cho lưu thông khí, úp vậy khoảng 20-30p là được. Lúc đang nóng thì có thể hơi dính tay, để nguội là hết. Chạm tay vào ko để lại dấu vân tay là đạt yêu cầu.
      Chỉ cần quét lớp nhựa thông mỏng thôi, vừa đẹp vừa nhanh khô.
      hay.ngày xưa mình cũng vậy nhưng giờ chơi kiểu khác
      đy mua cái lọ sơn phun tầm 20k về phun xong phơi khô thấy cũng đc mà cũng đẹp nhưng k chưa thử hàn nhưng kết quả thấy đc rất tốt.
      good luck !!!!

Email:
      Gmail:

Comment

Các bác cứ xoắn thế nào ấy chứ, em phủ để normal thì khoảng 20p thì khô, còn không thì đặt nó lên cái mặt bàn mà hơi nóng chút thì 1p là kô. GÌ mà chờ vài ngày thì hỏng hết việc.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
        Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Ở ngoài chợ, họ có bán 1 thứ gọi là "nhựa thông nước" đựng trong chai alcol 90 độ, giá tầm 5k. Mình hay dùng cái này để quét lên mạch in, mình làm buổi tối, đến sáng là nó khô hẳn. Bạn lấy bông gòn quét lên 1 lớp mỏng thôi, đừng quét nhiều quá, nó sẽ lâu khô.
          Với lại, mình hay khoan lỗ mạch in trước rồi mới quét nhựa thong lên, mình ko quét nhiều, vì nếu quét nhiều quá, nhựa thông sẽ chảy qua mặt bên kia. Còn nếu quét nhựa thông xong, đợi khô rồi mới khoan thì hơi khó giữ máy khoan.
          Kinh nghiệm của mình là vậy.

Nguyên
          - Mạch nạp vdk 8051, AVR, PIC, EEPROM
          - Linh kiện điện tử cho sinh viên

Comment

kaka..Mấy cậu học điện nên nghỉ cái gì cũng tốn điện. Tớ có cách ko tốn điện đây: Bật bếp gas lên, dùng kiềm mỏ vịt giữ chặt lấy mạch điện, hở mạch lên ngọn lửa, chưa đầy 1 phút xăng sẽ bay hơi hết chỉ còn lại nhựa thông, chờ khoảng vài phút cho mạch nguội và nhựa thông cứng lại. Ngày xưa tớ hay làm thế nên giờ mỗi lần nướng khô mực ăn tớ nhớ lại mà cười mủm mỉm.

Comment

trời, mấy bác này chuyên cầm mỏ hàn và cái vụ này không biết ta. các bác lấy nhựa thông tán nhuyễn như bột rồi đổ xăng vào ngâm trông một ngày đêm thế là các bác có một chất chống oxy hóa cho mạch rất đẹp. các bác lấy bàn chải đánh răng nhúng vào rồi sạc đều lên mạch, nó bóng rất đẹp và chỉ cần 15p là khô

Comment

Nguyên văn bởi OpenDoor Xem bài viết
                kaka..Mấy cậu học điện nên nghỉ cái gì cũng tốn điện. Tớ có cách ko tốn điện đây: Bật bếp gas lên, dùng kiềm mỏ vịt giữ chặt lấy mạch điện, hở mạch lên ngọn lửa, chưa đầy 1 phút xăng sẽ bay hơi hết chỉ còn lại nhựa thông, chờ khoảng vài phút cho mạch nguội và nhựa thông cứng lại. Ngày xưa tớ hay làm thế nên giờ mỗi lần nướng khô mực ăn tớ nhớ lại mà cười mủm mỉm.
                Chà, vậy là mình có thể vừa hơ mạch in, vừa hơ mực ăn cũng được, tiện cả đôi bề,
                - Mạch nạp vdk 8051, AVR, PIC, EEPROM
                - Linh kiện điện tử cho sinh viên

Comment

không biết các bác đổ xăng vào thì nhanh khô như thế nào. mình thì toàn dùng butin nên chắc nó lâu khô hơn. phơi nắng thì mất khoảng 3 tiếng thì nó mới khô.
                  Never forget who you are!

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                    trời, mấy bác này chuyên cầm mỏ hàn và cái vụ này không biết ta. các bác lấy nhựa thông tán nhuyễn như bột rồi đổ xăng vào ngâm trông một ngày đêm thế là các bác có một chất chống oxy hóa cho mạch rất đẹp. các bác lấy bàn chải đánh răng nhúng vào rồi sạc đều lên mạch, nó bóng rất đẹp và chỉ cần 15p là khô
                    thì chẳng làm = cách này thì các nào.

Email:
                    Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                      Các bác cứ xoắn thế nào ấy chứ, em phủ để normal thì khoảng 20p thì khô, còn không thì đặt nó lên cái mặt bàn mà hơi nóng chút thì 1p là kô. GÌ mà chờ vài ngày thì hỏng hết việc.
                      k đúng thế mà tui cũng có lần làm mà chờ mấy ngày k khô đó.nhưng chắc tại xăng nó k bay đc nên mới lâu khô thôi hoặc quét nhiều quá cũng vậy ak
                      good luck !!!

Email:
                      Gmail:

Comment

he he sấy tóc e thấy rõ hợp lí đấy

Comment

mình thì pha vào chay nước rửa móng tay ấy.quét xong chờ 15p là khô. nếu sấy tóc nữa thì chắc ko tới 5p.
                          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                          yahoo:
                          gmail:

Comment

mình thì pha vào chay nước rửa móng tay ấy.quét xong chờ 15p là khô. nếu sấy tóc nữa thì chắc ko tới 5p.
                            "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                            yahoo:
                            gmail:

Comment

Bàn là để làm gì nhỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

nhquangdt3k5 Tìm hiểu thêm về nhquangdt3k5

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X