Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[help] Linh kiện gì?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [help] Linh kiện gì?

1. Các bạn cho mình hỏi linh kiện trong vòng màu đỏ trong hình là linh kiện gì và cách đo nó ra sao?

2. Các bạn hướng dẫn giúp mình cách đo biến áp (như trong hình) với.

Cảm ơn các bạn rất nhiều.

1. Con trong vòng tròn đỏ là diode. Tùy vào tên gọi, kí hiệu, hoặc vị trí của nó trong sơ đồ mà nó có thể là diode zenner, diode xung, hoặc diode thường.
    2. Đo để xác định các chân được nối với điểm đầu, điểm cuối, điểm giữa... của 1 các cuộn dây, đo xem các cuộn có bị chập nhau hay không thì chỉ cần ohm kế, tuy nhiên để đo các cuộn dây tốt hay xấu, có chập vòng hay không thì cần có mili ohm kế.

Không nhầm thì hình mà bạn đưa lên là mạch sạc điện thoại (loại đểu). Theo mình suy đoán thì con diode nằm gần con tụ gốm là zenner 5v, 2 con còn lại thuộc loại diode xung. Mạch loại này nếu hỏng mà không có cháy nổ gì bên trong thì thường là do cuộn dây bị đứt ngay chỗ nối với các chân cắm để hàn xuống mạch (do bị oxi hóa).

Comment

Cảm ơn bạn Nino Nguyen .... đây đúng là mạch sạc điện thoại (còn đểu hay ko mình cũng ko biết ... ) ..... bệnh là mình sử dụng bình thường. Khi mình cắm sạc đt thì nó ok (sáng đèn led) nhưng khi cắm sạc cho loa di động thì nó hết lên (đèn led không sáng, bình thường thì sáng) và im ra luôn. Mình đo thì thấy con zenner (gần con tụ gốm như bạn nói) nó hoạt 2 chiều (2 chiều đề nhảy đồng hồ). Có lẽ hư con này. Bạn cho mình hỏi thêm là mình có thể thay tương đương con nào được? Hoặc mua con zenner 5v này ở đâu vậy bạn (và các bạn) ?

Mình cũng thắc mắc là sao để biết thông tin con diod zenner đó là 5v ?

Cảm ơn các bạn.

Comment

Nghiên cứu để tìm hiểu về nó thì OK, còn để sửa mấy cái này thì tốn công, tốn của lắm ( so với việc đi mua cái mới 20K).
        Cắm sạc điện thoại ok mà cắm loa di động lịm đèn thì có thể có 2 lý do.
        1. Cái loa nó hết kiệt pin quá, dòng sạc lên cao nên áp bị tụt => mất đèn led.
        2. Loa hỏng gây chập.

Comment

Cảm ơn bạn Nino Nguyen .... ý mình là sau khi cắm vào loa xong thì khi cắm ra ngoài thì nó ko lên đèn luôn (hư) và ko sạc được cho đt nữa. mak mình đo con zenner đó nó bị như trên. Ko biết tìm đâu mấy con đó bạn nhỉ? Tại mình muốn vọc vạch xíu ấy mà ....

Còn loa thì cắm vào cục sạc chất lượng hơn thì vẫn vào điện bình thường và cục sạc ko hư.

Cảm ơn bạn nhiều

Comment

Không hỏng 1 mình con đó đâu bạn, bạn đo kiểm tra các linh kiện còn lại đi.

Comment

Con zenner 5v tiệm bán linh kiện đều có, nếu quá tải thì mình thường thấy hư transistor, cái mạch này sửa hay bị sanh lắm, mình sợ rồi!
              https://www.facebook.com/groups/871091722939350/

Comment

Về tác giả

Collapse

quantamvn Tìm hiểu thêm về quantamvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X