Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dãi tần số hoạt động của lõi ferrite hình xuyến (toroid core)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dãi tần số hoạt động của lõi ferrite hình xuyến (toroid core)

Các bạn ơi, giúp dùm HNV thông tin dãi tần số hoạt động của lõi ferrite hình xuyến được phân biệt bằng màu như trong hình sau đây nhé

Cám ơn các bạn trước.
    Chúc vui
    Attached Files

Những cái lõi đó bán ở đâu vậy hả bạn ?

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
      Những cái lõi đó bán ở đâu vậy hả bạn ?

Chợ điện tử Nhật tảo Q10 HCM đó bạn, tuy nhiên chỉ có màu đen,vàng, vàng/trắng, xanh lá (green) thôi
      Còn xanh biển (blue), đỏ, xám thì không tìm thấy.
      Tháo mạch có sẵn lấy dây quấn thử mấy màu thì thấy màu xanh (blue) chạy "êm êm" hơn "thằng" màu lá (green) mà ko biết có đúng ko. Thử với "thằng" vàng/trắng thì chạy được vài phút là bay cầu chì luôn, thay, bay tiếp sò

Nên mình lên đây hỏi tham số khác nhau để có thể nhập về cho chính xác

Bạn có tham số dãi tần hoạt động chia sẻ cho tham khảo với nhé.

Cám ơn.

Comment

Cám ơn bạn đã trả lời .Theo mình thì muốn biết dải tần hoạt động thì phải thử thôi.....

Comment

Cám ơn bạn
          Chợt tìm thấy 1 chút thông tin về "bọn chúng" share luôn,
          Ai có dịp kiểm chứng thì cập nhật cho cả nhà mình "sáng tỏ" cùng nhau nhé

Quấn 100 vòng trên lõi nhé
          Loai Màu Trị số (uH) Dãi tần hoạt động
          T50-26 Vàng trắng (Yel-Wh) 320uH power freq. (50/60Hz)

T50-3 Xám (Gray) 175 50 Khz to 500 Khz
          T50-1 Xanh (Blue) 100 500 Khz to 5 Mhz
          T50-2 Đỏ (Red) 57 2 Mhz to 30 Mhz
          T50-6 Vàng (Yellow) 47 10 to 50 Mhz
          T50-10 Đen (Black) 32 30 to 100 Mhz

Cám ơn và chúc vui

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
            Vấn đề là bạn dùng lõi xuyến vào việc gì, ở vị trí nào trong mạch. Tùy thuộc vào đó sẽ có từng loại lõi tương ứng. Thông thường thì mã màu là để quy định chất liệu lõi, số hiệu để quy định kích thước, độ từ thẩm...

Dải tần hoạt động thì giờ mình mới thấy có người để ý, vì ở các ứng dụng dân dụng thông thường ko phải cao tần cỡ MHz thì cứ chọn đúng chất liệu lõi là dùng tốt.

Vâng, chính xác là chọn đúng cái lõi giống là dùng được,
            Chỉ có điều HNV gặp là cái có thể mua trên thị trường không giống tí nào cả, chọn bừa thì hỏng linh kiện khác trong mạch (đứt sò công suất). Mò mẫm mãi không khoa học cho lắm tốn công và thời gian, nên mới đi tìm cái có thể hoạt động (cùng dãi tần hoặc rộng bao trùm)

Mình thì không dùng tần số quá cao tới hàng MHz, siêu âm thôi (mạch đang thi công là 42KHz), công suất xuất ra loa gốm siêu âm (piezosonic) đã làm chạy ổn là khoảng 40W,

Đang tìm cách nâng lên trên 100W nên đi tìm lõi.

Cám ơn bạn và chúc vui

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
              Theo như KN của mình thì cái bảng của bạn ko hề đúng với thực tế.

Lõi mà mình gặp màu vàng, vàng - trắng, vàng - xanh nhạt: thường là "lõi nhôm" có điện cảm gần như là thấp nhất trong các loại lõi

Lõi màu xanh biển thường gặp là Amoflux: chịu đc dòng DC cao. Thuộc dòng lõi bột từ (Powder Core) như lõi màu nâu đỏ (Xflux) , xám (MMP), đen (sơn phủ - Sendust, Kool Mu)...

Lõi màu xanh lá thường là ferrite dùng cho lọc EMI, loại này có thể dùng như lõi ferrite nhưng có noise ở tần số cao.

Lõi ferrite màu đen, ko sơn. Nếu quấn BAX, biến áp đảo pha thường phải dùng loại này. Chỉ cần chọn đúng loại có hệ số bão hòa từ cao chắc OK. Mua chợ trời thì may rủi.

Cám ơn bạn,
              Những thông tin này rất chi là hữu ích cho HNV,

Nó sẽ giúp định hướng chọn cho mạch của mình tập trung hơn

Chân thành cám ơn.

Comment

Nguyên văn bởi hanguyenvu Xem bài viết

.....

Mình thì không dùng tần số quá cao tới hàng MHz, siêu âm thôi (mạch đang thi công là 42KHz), công suất xuất ra loa gốm siêu âm (piezosonic) đã làm chạy ổn là khoảng 40W,

Đang tìm cách nâng lên trên 100W nên đi tìm lõi.

Cám ơn bạn và chúc vui
                bác làm mạch siêu âm cho thiết bị gì mà công suất cao thế ạ. em cũng có vấn đề về siêu âm muốn hỏi bác. đó là thiết bị tạo hơi nước bằng siêu âm. sao em làm mãi mà chả thấy nước bóc hơi. loa siêu âm bác mua ở đâu mà công suất tới 40w ghê thế ạ. em nghĩ loa của em ko đủ công suất. em chỉ tìm được mấy cái loa gốm mỏng như tờ giấy ngoài nhật tảo thôi.

Comment

Nguyên văn bởi moto Xem bài viết

bác làm mạch siêu âm cho thiết bị gì mà công suất cao thế ạ. em cũng có vấn đề về siêu âm muốn hỏi bác. đó là thiết bị tạo hơi nước bằng siêu âm. sao em làm mãi mà chả thấy nước bóc hơi. loa siêu âm bác mua ở đâu mà công suất tới 40w ghê thế ạ. em nghĩ loa của em ko đủ công suất. em chỉ tìm được mấy cái loa gốm mỏng như tờ giấy ngoài nhật tảo thôi.
                  Vấn đề là bạn làm tần số bao nhiêu?
                  Nếu ứng dụng là bốc hơi nước thì bạn phải vượt qua ngưỡng 100KHz mới đươc

Về loa 40W thì hiện mình đang ghép 2 cái to đường kính 55mm dày 3.7mm đấy.

Comment

Bác chủ có thể nói thêm về cái mạch đã làm được không? Thanks

Comment

Về cái mạch làm được thì có mấy bước như sau
                      1. copy cái mạch có sẵn đã chạy
                      2. Tìm lõi biến áp phù hợp, quấn dây thay thử vào cái mạch đó => thiệt hại chừng chục con sò mới tìm ra qui luật
                      3. tìm lõi xuyến, quấn thử như trên cũng thiệt hại tương tự
                      4. làm mạch mới, quấn biến áp mới, xuyến mới=> Thành công
                      5. Tìm cách nâng công suất, hiện tại đạt xấp xỉ 100W

vài dòng chia sẻ, chúc vui

Comment

Nguyên văn bởi hanguyenvu Xem bài viết
                        Cám ơn bạn
                        Chợt tìm thấy 1 chút thông tin về "bọn chúng" share luôn,
                        Ai có dịp kiểm chứng thì cập nhật cho cả nhà mình "sáng tỏ" cùng nhau nhé

Quấn 100 vòng trên lõi nhé
                        Loai Màu Trị số (uH) Dãi tần hoạt động
                        T50-26 Vàng trắng (Yel-Wh) 320uH power freq. (50/60Hz)

T50-3 Xám (Gray) 175 50 Khz to 500 Khz
                        T50-1 Xanh (Blue) 100 500 Khz to 5 Mhz
                        T50-2 Đỏ (Red) 57 2 Mhz to 30 Mhz
                        T50-6 Vàng (Yellow) 47 10 to 50 Mhz
                        T50-10 Đen (Black) 32 30 to 100 Mhz

Cám ơn và chúc vui
                        Tiệm bán các loại lõi và gia vị cho (sút chinh) tòa nhà A tầng 1 ngay cầu thang là thấy. Không nhớ tên tiệm, do lần nào ghé cũng đi gấp không để ý lắm. Giá rẻ và đầy đủ màu lõi cùng tên của lõi, còn biến áp xung thì đủ loại , đủ cỡ, nằm có, đứng có vv.vv. Băng keo vàng, đồng dẹp tùm lum. Có quấn biến áp và cuộn lọc theo yêu cầu luôn. Mình hay mua bax ee 42x15 và 49 ở đây. Lõi tốt lắm, làm nhiều mạch rồi. Tên lõi lọc xuyến màu đỏ nhỏ đó là XDD 20 và vàng nhỏ là XVT 27, Nguồn mình xài 2 em này. hì

Comment

Về tác giả

Collapse

hanguyenvu Tìm hiểu thêm về hanguyenvu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X