Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hoi ve diot

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hoi ve diot

Chao các bạn

Cho mình hỏi nếu đấu hazard theo sơ đồ đính kèm
    thì dùng diot 10A 1000V có được không?

Mình không hiểu rõ sự khác nhau giữa diot cầu, xung, chỉnh lưu, nhưng tóm lại dùng laoij chỉnh lưu là OK phải không?

Cảm ơn các bạn

Chào bạn @pmpvn.
    Không biết bạn làm hazad cho xe máy hay mod cho xe gì. Nếu xe máy thì bạn dùng 2 diode 3A là vô tư cho mỗi bên signal rồi. Tuy nhiên mỗi xe mỗi khác bạn có thể kiểm tra kỹ hãy làm kẻo có sai sót nhé ( phần cục chớp hay gặp lắm thường là chớp zin)
    Còn diode
    + cầu diode dùng để lọc điện AC thành DC.( gồm loại toàn kỳ là 4 diode mắc lại tạo thành, bán kỳ gồm 1 hay 2 diode mắc lại)
    + diode xung cũng dùng để nắm điện như diode bình thường nhưng có tần số hoạt động thường rất cao và hay dùng trong các mạch lọc xung. Loại này có thể thay thế cho diode thường ( chỉnh lưu)
    +diode chỉnh lưu là loại diode hay gặp nhất. Nó có chức năng chỉnh lưu điện AC thành DC

Comment

Cảm ơn bạn Thangbpvn

Comment

Nguyên văn bởi pmpvn Xem bài viết
        Chao các bạn

Cho mình hỏi nếu đấu hazard theo sơ đồ đính kèm
        thì dùng diot 10A 1000V có được không?

Mình không hiểu rõ sự khác nhau giữa diot cầu, xung, chỉnh lưu, nhưng tóm lại dùng laoij chỉnh lưu là OK phải không?

Cảm ơn các bạn
        Cầu diode là 1 hệ thống gồm 4 diode mắc theo vòng tròn khép kín, dùng để chỉnh lưu AC -> DC.

Để cho gọn người ta tích hợp 4 diode này trong 1 linh kiện duy nhất:

Diode xung (diode schottkey) cũng có tính năng như diode thường (cho dòng điện chạy qua theo 1 chiều) nhưng nó hoạt động được ở tần số rất cao nên hay được dùng trong các loại nguồn xung (vì thế dân kỹ thuật gọi là diode xung). Dĩ nhiên diode xung có thể thay thế cho diode thường nhưng ngược lại thì không. Tham khảo thêm:
        http://www.dientuvietnam.net/forums/...schottky-diode

Diode thường hay xung thì đều chỉ cho dòng điện chạy qua theo 1 chiều nên chúng đều là diode chỉnh lưu, chỉ khác ở tần số làm việc thôi.

Comment

Cảm ơn bạn trthnguyen đã giải thích cụ thể, dễ hiểu

Comment

Về tác giả

Collapse

pmpvn Tìm hiểu thêm về pmpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X