Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tra giúp e cặp trans với ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tra giúp e cặp trans với ạ

E có cặp trans mà k search dc thông tin. Các bán giúp e
    E có thể thay thế cho cặp 1941 - 5198 dc ko?
    Trên mạch chỗ trans ghi NCH có fai là kênh NPN k?
    E cảm ơn

Sao không search được, google ra cả đống datasheet.
    IRFP243 là mosfet kênh N 150V 18A, Rds 0.22 Ohm.
    IRFP9242 là mosfet kênh P -200V 9A, Rds 0.7 Ohm
    Mạch này là Amply dùng khuếch đại mosfet chứ không phải là transistor nhé, thay 1941-5198 là coi chừng thấy khói. Nếu không kiếm được đúng con mosfet đó thì có thể kiếm mấy con tương đương thông số thay vào, áp và dòng cao hơn càng tốt, Rds tốt nhất là giống y không nên quá cao hoặc quá thấp so với con cũ vì có khả cao là nó chạy tuyến tính dựa vào Rds.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Minh thêm dấu cách ở IRFP Thôi mà nó k ra. Mình chưa làm loại này bao giờ. Bạn chỉ giup mình cách cân chỉnh mạch này đc k. Tiện mình tìn fes cao hơn chút để thay. Trên mạch có 4 biến trở chỉnh thế nào bạn (tại hồi lâu mình vệ sinh máy vô tình làm xoay nó. Bây giờ nghe như vịt đực. Nguồn chạy nguồn +-40VAC.

Comment

Nguyên văn bởi vnpro55 Xem bài viết
        Cảm ơn bạn nhiều nhé. Minh thêm dấu cách ở IRFP Thôi mà nó k ra. Mình chưa làm loại này bao giờ. Bạn chỉ giup mình cách cân chỉnh mạch này đc k. Tiện mình tìn fes cao hơn chút để thay. Trên mạch có 4 biến trở chỉnh thế nào bạn (tại hồi lâu mình vệ sinh máy vô tình làm xoay nó. Bây giờ nghe như vịt đực. Nguồn chạy nguồn +-40VAC.
        Nên dùng con zin theo máy con khác cao hơn chưa chắc đã nghe hay , cặp fet máy cali cũng 80 k hay hơn.Biến trở chỉnh thường có 1 cái chỉnh phân cực cho fet 1 cái chỉnh cho 2 con fet cân bằng , phân cực cao thì nóng fet yếu thì mát nhưng công suất nhỏ 2 kênh NP không cân thì tiếng méo nghẹt cách chỉnh chính xác hơi phức tạp và cần có ốc xi lô để xem dạng sóng .
        Cũng có thể xoay vị trí về chính giữa rồi vừa nghe vừa chỉnh tăng giảm từng tý một từng cái sao cho mạch chạy mạnh tiếng tốt không méo nghẹt hay nóng quá là được .

Comment

Mình chỉ thấy nong mấy con thúc. Chứ fet k nóng. Bạn nói mình hiểu. Nhug ý mình là bây giờ có 4 biến trở chỉnh. Mình k biết chỉnh biến trở nào. Nếu mình để 4 con biến trở về Min (off) hết thì việc đầu tiên bạn lamg j? Đo cái j? Bao nhiêu volt? Mình thì tính phân cực trước đã. Khoảng bao nhiêu volt đó, rồi chỉnh tiếp

Comment

Nguyên văn bởi vnpro55 Xem bài viết
            Mình chỉ thấy nong mấy con thúc. Chứ fet k nóng. Bạn nói mình hiểu. Nhug ý mình là bây giờ có 4 biến trở chỉnh. Mình k biết chỉnh biến trở nào. Nếu mình để 4 con biến trở về Min (off) hết thì việc đầu tiên bạn lamg j? Đo cái j? Bao nhiêu volt? Mình thì tính phân cực trước đã. Khoảng bao nhiêu volt đó, rồi chỉnh tiếp
            Con thúc nhỏ nóng là phải rồi muốn tốt thì đổi con to như trong máy cali đo volt thì với mức đo 0,1 volt cũng khó nhận ra lắm và mình có máy nên cũng ít khi đo nên quên mất rồi mình chỉnh bằng máy thì thấy dạng sóng nó to hay nhỏ đi rỏ rệt , để mức giữa thì xoay theo chiều đồng hồ là tăng ngược lại là giảm dễ làm hơn với lại nếu cái cân bằng mà để low thì có khi 1 nhánh không chạy dễ hư . Tóm lại chỉnh bằng tai là chỉnh chính giữa nghe tốt không quá nóng thì khỏi cần chỉnh gì thêm , mình xem hình thì thấy mỗi kênh có 2 biến trở mà .

Comment

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình đã thay toàn bộ thúc và mạch hoạt động. Bây giờ làm sao chỉnh dc ap với mấy con biến trở kia nữa là ok. Khả năng mình fai làm píc khác về vụ này. Hoac co cach nao thay the no bang điện trở thì tốt. Hoặc k thay luôn bo khác. Tiện nâng cấp lên 8 sò

Comment

Về tác giả

Collapse

vnpro55 Tìm hiểu thêm về vnpro55

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X