Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mọi người cho em biết mạch này để làm gì được không ạ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mọi người cho em biết mạch này để làm gì được không ạ...

Click image for larger version

Name:	machdien.jpg
Views:	1
Size:	118.5 KB
ID:	1412342
    em cảm ơn vô cùng...

Đây là mạch nghịch lưu 12-220V/200W dùng biến áp xung, giống như mạch của các bộ lưu điện cho máy tính(UPS)

Comment

cám ơn anh nhiều...... em mới học, Thầy bảo vẽ mạch này trên Altium, mà khó quá anh à... Có mấy điểm trên mạch ghi là + AKU, muốn vẽ nó trong altium em phải tìm tên là gì anh...

Comment

mọi người giúp em với... em cảm ơn nhiều,,, em mới học nên nhiều chỗ chưa biết, mong mọi người giúp đỡ...

Comment

AKU là acquy thôi, có thể đặt lại tên nó là VCC hoặc +12V là đc, chưa nắm đc mạch mà vẽ mạch to đùng này tí nữa loạn hết cả lên.

Comment

Em đau đầu lắm rồi... nhưng vẫn thấy hay hay,,, các linh kiên tỏng mạch này khác với altium quá,,, nhiều loại em vẫn chưa luận dc ra là cái j, cả việc tạo thư viện trong altium nữa,,, cám ơn anh nhiều nhé,,, à anh ơi, mạch này được phân tích thế nào anh...

Comment

mạch này là mạch kích diện dùng các ic dao dộng và ic so áp
              trong đó ic 3525 là ic dao đong tạo tần số cao và các transitor kết hợp biến áp và nắn xung lọc nguồn sẽ cho ta điện áp 315 v dc
              điện áp này đưa vào khối thứ 2 (theo cách gọi của tôi là khối băm tần 50hz)
              tại khối băm tần này sử dụng ic 4013 tạo dao động 50hz qua 2 transitor thúc điều khiển 4 4transitror đẩy kéo biến 315 vôn 1 chiều thành 220 v xoay chiều
              các ic còn lại là các ic so áp bảo vệ chống quá áp và quá dòng
              sự hiểu biết có hạn lên không đúng cũng xá tội nhé
              Last edited by thapnguyen; 31-03-2012, 14:19.
              ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

, em cám ơn các anh, nếu các anh có tài liệu này thì cho em với..,

Comment

Nguyên văn bởi manhday Xem bài viết
                  , em cám ơn các anh, nếu các anh có tài liệu này thì cho em với..,
                  em lên google tra cứu tùng loại ic trong mạch là em hiểu ngay
                  ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

Khó quá mấy anh ơi... mấy trans s9013, s9014 với lại con j 230VAC kìa,,, em ko tìm thấy trên Altium, mà cũng ko thể vẽ như vẽ mấy ic 3525 hay LM556... phải làm sao giờ

Comment

anh ơi, cho em hỏi linh kiện trong hình có cái ghi là 230VAC, đó là linh kiện j vậy ạ

Comment

Nguyên văn bởi manhday Xem bài viết
                        anh ơi, cho em hỏi linh kiện trong hình có cái ghi là 230VAC, đó là linh kiện j vậy ạ
                        ổ điện như ổ điện bạn thấy trong nhà nhưng ổ này có luôn dây đất (3 lổ cắm).
                        Mãi đi tìm vàng.

Comment

em cám ơn anh

Comment

Các anh cho em hỏi thêm với, chức năng IC LM393N ( gồm 2 iC so sánh chân 2,3 vào, 1 ra,,, 5,6 vào 7 ra) trong mạch này là gì ạ. Với cả tác dụng của tran Q1, Q2, Q3, Q4 trong mạch...

Comment

Em hiểu chức năng của tưng khối và chức năng của các con IC trong mạch, nhưng chi tiết cách hoạt động của mạch thì em chưa giải thích dc... Mạch của em bao gồm 2 khối chính: 1 khối để biến đổi điện áp 12v dc sang 315v Dc( dùng ic 3525 và các con mosfet mắc song song để tăng dòng, 1 khối để dùng các tran để biến đổi thành 220v AC. Trong mạch dùng IC LM 324 có 4 con Khuếch đại thuật toán dùng để lấy tín hiệu hồi tiếp về kiểm tra nguồn yếu thì đèn xanh sẽ sáng và có mạch tạo dao động đa hài để chuông kêu.
                              Anh giúp em hoàn chỉnh với, còn nhiều vấn đề quá

Comment

Về tác giả

Collapse

manhday Tìm hiểu thêm về manhday

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X