Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đếm sử dụng IC 74193! Cách vẽ sơ đồ lắp mạch!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đếm sử dụng IC 74193! Cách vẽ sơ đồ lắp mạch!

Chào các bạn mình có học môn TH mạch số. Sắp tới là bài thu hoạch có 1 câu trong bài như sau mọi người giúp mình với nha:
    _Vẽ sơ đồ mạch đếm từ 0 lên 15 (rồi từ 15 xuống lại 0) sử dụng IC 74193 (tổng cộng 2 sơ đồ).
    _Sau đó vẽ mạch đếm từ 6 lên 15 (rồi từ 6 xuống 0) sử dụng IC 74193 (tổng cộng 2 sơ đồ).

Mọi người giúp đỡ nha! Nếu ko vẽ được biểu đồi các bạn có thể nói rõ giùm cách nối!
    Cảm ơn các bạn!

Nguyên văn bởi helpmea3win Xem bài viết
    Chào các bạn mình có học môn TH mạch số. Sắp tới là bài thu hoạch có 1 câu trong bài như sau mọi người giúp mình với nha:
    _Vẽ sơ đồ mạch đếm từ 0 lên 15 (rồi từ 15 xuống lại 0) sử dụng IC 74193 (tổng cộng 2 sơ đồ).
    _Sau đó vẽ mạch đếm từ 6 lên 15 (rồi từ 6 xuống 0) sử dụng IC 74193 (tổng cộng 2 sơ đồ).

Mọi người giúp đỡ nha! Nếu ko vẽ được biểu đồi các bạn có thể nói rõ giùm cách nối!
    Cảm ơn các bạn!
    M vừa vẽ cho b cách ghép nối để đếm lên xuống 0 đến 15. Đếm lên đếm xuống được vẽ chung, dùng chuyển mạch để chọn chế độ đếm nha.

Download1
    WS:
    Blog:

Comment

Nguyên văn bởi quangtung112 Xem bài viết
      M vừa vẽ cho b cách ghép nối để đếm lên xuống 0 đến 15. Đếm lên đếm xuống được vẽ chung, dùng chuyển mạch để chọn chế độ đếm nha.

Download1
      bác xem lại xem có up nhầm không. Mạch trên kia không đúng với yêu cầu đề ra. Em vã tạm một mạch theo yêu cầu của chủ topic. Mong mọi nguòi chỉ giáo ạh.
      không up đuọc file lên diễn đàn nên em chỉ up link :
      http://www.mediafire.com/?249c34l7q4lxr2i
      caoson.vnatr@gmail.com
      Thiết kế mạch điện tử
      0914024690

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
        bác xem lại xem có up nhầm không. Mạch trên kia không đúng với yêu cầu đề ra. Em vã tạm một mạch theo yêu cầu của chủ topic. Mong mọi nguòi chỉ giáo ạh.
        không up đuọc file lên diễn đàn nên em chỉ up link :
        dem74193.DSN
        Thì m mới chỉ vẽ cách ghép nối để mô tả hoạt động của 74193 thôi, còn làm giống đề bài thì làm hộ b kia còn gì, như thế b kia sẽ ko học được gì cả.

Còn mạch như b thì nếu dùng để đếm đến 15 thì sao không dùng 74192 để đỡ phải reset hàng đơn vị?
        WS:
        Blog:

Comment

Thì m mới chỉ vẽ cách ghép nối để mô tả hoạt động của 74193 thôi, còn làm giống đề bài thì làm hộ b kia còn gì, như thế b kia sẽ ko học được gì cả.

Còn mạch như b thì nếu dùng để đếm đến 15 thì sao không dùng 74192 để đỡ phải reset hàng đơn vị?
          Chắc bạn kia cũng phải hiểu sơ qua về nguyên lý hoạt động rồi chứ. Không thì sao mà làm được. Cái này cần phải tư duy nhiều. Với lại chủ topic yêu cấu dùng 74193 mà. Thế mới khó hơn bác àh
          caoson.vnatr@gmail.com
          Thiết kế mạch điện tử
          0914024690

Comment

Cũng dung IC 74193, bác nào vẽ giúp em đếm từ 6 đến 10 đi, cám ơn

Comment

giup em ve mach dem tu 15 ve 0 voi a

giup em ve mach dem tu 15 ve 0 voi

Comment

cho mình hỏi là reset có tác dụng gì , mà k reset có lm s k ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

helpmea3win Tìm hiểu thêm về helpmea3win

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X