Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đếm tới 99 ok, Ai giải thích nguyên lí giùm, GẤP!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đếm tới 99 ok, Ai giải thích nguyên lí giùm, GẤP!

Mạch này mình tìm đc, test ok rồi nhưng không biết giải thích nguyên lý ruột IC chạy ra sao, ai biết giải thích kĩ giùm, sắp thi cái mạch này.
    VCC =+5 V, chích xung từ 555 vô là đếm ngon lành
    Attached Files

bạn đọc kĩ datasheet của nó là có thể hiểu tương đối, mình chưa dùng cái này bao giờ nhưng vừa ngồi nghiền datasheet rồi chia sẻ với bạn:
    trước hết là con 7490 là con đếm thập phân gồm 2 bộ đếm chia 2 và chia 5 (cái này bạn đọc datasheet đi), nó có 3 ứng dụng và ở đây là đếm từ 0 đến 9
    con 7447 là con giải mã địa chỉ để cho tín hiệu ra tương ứng làm sáng đèn phù hợp với số cần hiển thị ( con này chắc đọc datasheet bạn hiểu ngay)
    còn ứng dụng đếm từ 0 đến 99 thì như sau:
    1. con 7490 có xung vào ở cổng com 1 thì đã được nói cách thực hiện ở datasheet(nhắc lại lần nữa), chân 2,3,6,7 là chân reset mức cao nên nối mass để khỏi phải clear
    xung vào chân 14 sẽ làm hoạt động bộ đếm 1:2 đưa tín hiệu ra chân 12
    chân này nối với chân 1 là clkB để kích hoạt counter 1:5 đưa tín hiệu ra chân 9,8,11
    tương tự với con 7490 còn lại
    2. để đếm được từ 10 đến 99 thì cần nối tầng 2 con 7490, do đó dùng tín hiệu ra ở chân 11 con IC1 để làm clkA cho con IC2. Như vậy thì khi con 1 đếm đến 9 xong thì con 2 mới lại đếm và lại chờ mỗi khi con 1 chuyển từ 9 sang 0 thì mới có xung cho con 2 đếm
    tôi nghĩ như vậy là tương đối rồi, hi vọng giúp ích được bạn, có gì sai sót thì mong mọi người chỉ giúp
    Trái tim anh chia 3 phần tươi đỏ
    Anh dành riêng cho học phần nhiều
    Phần cho chơi và phần để em yêu

Comment

Mach đếm 00--99

Minh đang lam đề tài mạch đếm từ oo--99, sử dung led 7 đoạn, 4511, 74LS90 hay 93. Bạn nào có mach thì có thề share cho minh dc ko, da~ search forum rồi mà ko thấy mach nào xài mấy con nầy. Thanks

Comment

Mạch này không khó đâu bạn, trước tiên bạn hãy tìm hiểu đata sheet của các IC này, tìm hiểu chức năng các chân, rồi sau đó suy nghĩ và thiết kế mạch. Trong khi là nếu có vấn đề gì thì bạn cứ hỏi tiếp! chúc bạn thanh công!

Comment

mạch này đã có trên 4rum, mình cũng đã giải thích nguyên lí, bạn vào đây xem nhé:
          http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?p=105780
          chúc bạn thành công
          Trái tim anh chia 3 phần tươi đỏ
          Anh dành riêng cho học phần nhiều
          Phần cho chơi và phần để em yêu

Comment

Bạn xem mạch nầy, đây là BTL của một người đã nhờ mình giúp đỡ.
            Attached Files

Comment

Bạn có thể xem thêm nguyên lý hoạt động ở đây, rất chi tiết và đầy đủ.
              Attached Files

Comment

Đã làm thử mạch of mrcuongcon nhưng nó chạy làm sao ấy, hình như con led 7S trong đó mình mắc chân ko dúng thì phải, con led chỉ có 7 chân từ 1-->7, ko bit chân nào là a,b,c... hết, chỉ dùm cái
                Attached Files

Comment

Hình như con 7447 phải xài 5v, còn mach phải xài 9--12v, vậy thì con 7447 có bị làm sao ko. Mình ko xài con 7447 mà xài con 4511( 4511 xài dc chung với 9v) thì măc như thế nào, sao minh làm giống như với con 7447 mà led ko sáng
                  7447 xài led anot
                  4511 xai catot

Comment

Tiếc là mình kô sài Workben, nhưng theo kinh nghiệm thì chân cẳng của nó thường lần lượt từ A->G. Nói như vậy chắc bạn hiểu !

Comment

Mạch chạy ầm ầm đây.
                      các con IC này đều có khả năng chạy với điện áp thấp (Driver cho led7 mà) (3-15V), do đó hoàn toàn có thể dùng nguồn 5V cho toàn mạch.Nên có các con trở hạn dòng vào led7 như trên sơ đồ.
                      Attached Files

Comment

to mrcuongcon: hinh như 2v3, 6v7 mà.
                        mình làm thử mạch ở ngoài rồi, khi bật lên thì chỉ hiện số 8, kích xung củng ko thấy đếm, tháo chân kích xung ra khỏi chân 14 thì số 8 vẩn sáng, chắc do vấn đề xung wa', cho mình xin thêm cái mach tao xung dùng 555 nua nha

Comment

Đây là mạch đếm đến 99 dùng 74ls90. Con này sử dụng 2 mod đếm là mod 2 và mod 5. Rựa vào chức năng reset của con này mà ta có thể tạo bộ đếm đến 1 số bất kì. Hôm trước bọn tôi phải tạo mạch đồng hồ điện tử hay cực
                          Attached Files

Comment

cám ơn các bạn mình da~ lam dc rồi và, bậy h đang nghiên cuu cái mach đếm sản phẩm, tính dùng cái mạch chống trộm bằng hồng ngoại xài 555 kết hợp với mạch nầy, nhưng xung ko dc ổn định, mổi lần cho san phẩm đi qua thì số nó cứ nhảy loạn cả lên, có ai có cách giải quyết ko
                            Last edited by cooloo; 16-05-2008, 22:34. Lý do: Bạn sửa lại phần chính tả nhé .

Comment

đếm sản phẩm

hi!
                              số nó nhảy loạn lên là do xung kích cho IC 7490 không chuẩn
                              bạn hãy chống nhiễu bằng cách đưa qua IC7414, nếu vẫn chưa được nữa thì
                              bạn dùng NE555 mắc theo kiểu định thời
                              sau một khoảng thời gian trễ t thì nó mới tạo được một xung
                              vậy là khi có sản phẩm đi qua nó sẽ tạo ra một xung và sau khoảng thời gian t đó
                              sẽ không có thêm xung nào được tạo ra nữa, cũng có nghĩa là IC7490 của bạn nhận được xung 1 xung khi có một sản phẩm đi qua cảm biến (không bị nhiễu), và yên tâm là số sẽ không nhảy loạn nữa
                              ok!
                              chúc bạn thành công
                              0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                              ||
                              PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Về tác giả

Collapse

Nin Tìm hiểu thêm về Nin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X