Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bơm nước dùng cảm biến gi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bơm nước dùng cảm biến gi

các bác cho e hỏi.e mới thực tập làm phải cái mạch thiết kế mạch điểu khiển máy bơm nước tự động dùng IC số.e đang tìm cảm biến nước mà trong bể e lắp 2 con cảm biến A,B(giả sử A là cảm biến lắp dưới đấy bể, B là cảm biến trên miệng bể) khi mực nước dưới logic thấp(low) của A(bể cạn) thì bơm nước và khi bơm vượt quá B thì ngừng bơm.e copy đc. cái sơ đồ nguyên lý trên mangj e gửi các bác e và giải thích giúp e.

Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	57.4 KB
ID:	1415706
    Attached Files

Chỉ mỗi có bơm nước thôi ... người ta vẫn dùng cái phao ... giật cái công tắc .. là nó đã tự động bơm rồi ( hết nước thì bơm, đầy nước thì nghỉ ) ... giờ lại vẽ ra bơm bằng IC số với cảm biến nữa chứ ... đúng là mấy ông thầy ở VN toàn nghĩ những cái dở hơi , thừa cơm ... đầu chỉ để mọc tóc
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
      Chỉ mỗi có bơm nước thôi ... người ta vẫn dùng cái phao ... giật cái công tắc .. là nó đã tự động bơm rồi ( hết nước thì bơm, đầy nước thì nghỉ ) ... giờ lại vẽ ra bơm bằng IC số với cảm biến nữa chứ ... đúng là mấy ông thầy ở VN toàn nghĩ những cái dở hơi , thừa cơm ... đầu chỉ để mọc tóc
      làm cho nó hoành tá tràng bac ạ , sao các ông ấy ko cho cái yêu cầu sát với thực tiễn cuộc sống nhỉ ?chỉ rõ nói hay còn bắt tay vaò làm thật chả thấy đâu
      Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Dùng cái phao điện thì có vẻ kinh tế hơn ba cái mạch này tốn công. Hãy theo 1 chủ đề nào khác như tự tưới cây chẳng hạn

Comment

khổ giáo viên cho đề như vậy e sao sửa đc.e bjo` mới động vào thực tập nên ko biết j` cả.mong các bác giúp e.

Comment

Nó chỉ là 3 sợi dây điện, 1 sợi dài đến mức cao (nối với hight), 2 sợi dài đến mức thấp (nối với low và GND).

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
              Bác nói thế có vẻ hơi nặng nề. Mục đích của giáo viên là cho sinh viên làm quen với tư duy thiết kế và chức năng của các con IC số. Sau này học xong dùng mạch ý vào việc gì sao cho thuận tiện là việc sinh viên phải tự suy nghĩ.
              123...

Comment

e cảm ơn các bác.
                bác aici chỉ rõ e với đc. ko.e ko tìm đc. cảm biến cũng nghĩ tới thay thế nó bằng tín hiệu vào mức cao và thấp.nhưng bác cko e hỏi là tín hiệu low và high nối vào dây kiểu gì với.e bjo` mới bắt tay thực tập nên ko biết gì. e ko biết phân biệt nối dây như thế nào để được mức tín hiệu low và high.

Comment

e đang vẽ mô phỏng bằng proteus thì thay con cảm biến bằng tín hiệu hay điện áp low và high như thế nào bác.bác xem sơ đồ nguyên lý rùi chỉ e với.

Comment

Không phải là có thực tế hay không mà làm để tiếp cận các loại IC,biết đc chức năng và cách sử dụng

Comment

cổng đảo dùng dòng họ 74 như 7404
                      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                      092 2838 712 --->>

Comment

làm cái này, các bạn cần lưu ý, 3 cái dây mà aici đã gợi ý, nên chọn dây ít độc tố, và ít bị OXH, nếu có dòng điện chảy qua(mấy con trở treo ngay opamp), dần dần dây sẽ mòn, phát độc tố, đồng thời đứt dây. lõi than chì trong cục pin tiểu sẽ khó mòn, nhưng độc!
                        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                        092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi buonlam0986 Xem bài viết
                          e cảm ơn các bác.
                          bác aici chỉ rõ e với đc. ko.e ko tìm đc. cảm biến cũng nghĩ tới thay thế nó bằng tín hiệu vào mức cao và thấp.nhưng bác cko e hỏi là tín hiệu low và high nối vào dây kiểu gì với.e bjo` mới bắt tay thực tập nên ko biết gì. e ko biết phân biệt nối dây như thế nào để được mức tín hiệu low và high.
                          đối với môi trường nước thì em nên dùng cảm biến từ là tiện nhất (trong thực tế) một nam châm nằm trong ống nhựa di chuyển lên xuống theo phao, phía ngoài có 2 cảm biến từ , trên và dưới, khi nam châm đến sát nó thì nó đóng mạch lại, từ đó làm mạch diện cho máy bơm(v.v)rất đơn giản! vì là bài học nên phải cố mà làm, còn áp dụng hay không là một việc khác em à!

Comment

e cảm ơn các bác.
                            Chỉ là bài học mà các bác! Học như bác này, thì buồn thật đấy!
                            Trong sơ đồ có ghi rõ hight và low đó mà, low nối GND thì máy bơm chạy. Hight nối GND thì bơm nghĩ. Có thế thôi.

Chúc vui.
                            Attached Files

Comment

các bác cho e hỏi.e mới thực tập làm phải cái mạch thiết kế mạch điểu khiển máy bơm nước tự động dùng IC số.e đang tìm cảm biến nước mà trong bể e lắp 2 con cảm biến A,B(giả sử A là cảm biến lắp dưới đấy bể, B là cảm biến trên miệng bể) khi mực nước dưới logic thấp(low) của A(bể cạn) thì bơm nước và khi bơm vượt quá B thì ngừng bơm.e copy đc. cái sơ đồ nguyên lý trên mangj e gửi các bác e và giải thích giúp e.

[ATTACH=CONFIG]58885[/ATTACH]
                              cái này hay đó, nhưng đã có 2 cảm biến mà 2 trạng thái logic tuơng ứng thì còn gì mà cho mạch trigo rồi các mạch ảo thế!hx
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

buonlam0986 Tìm hiểu thêm về buonlam0986

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X