Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điện điều khiển Relay đóng ngắt dòng qua bóng đèn chiếu sáng trong phòng.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch điện điều khiển Relay đóng ngắt dòng qua bóng đèn chiếu sáng trong phòng.

Mong mọi người tư vấn giúp em.

Ý tưởng của em là đóng ngắt tự động đèn trong phòng ( phòng 1 cửa ra vào nên sẽ đặt cặp led hồng ngoại ở cửa ra vào)
    Nhưng có 1 số vấn đề sau:
    + Nếu có người vào thì sẽ chắn hồng ngoại => đầu ra mạch thu phát hồng ngoại là mức thấp (V out) => điện áp này nên qua OpAmp so sánh để cấp điện áp cho relay đóng mạch hay nên cho vào IC để xử lý ( nếu là dùng OpAmp thì nên dùng loại nào, nếu là IC thì nên dùng loại nào)
    + Làm sao để khi có ng vào, mạch sẽ làm cho relay giữ tiếp điểm đóng mạch tại vì khi đi qua cặp led hồng ngoại thì nó chỉ bị chắn 1 lúc chứ k phải mọi lúc người ở trong phòng.
    + Nếu có 1 người thứ 2 vào phòng thì đảm bảo đèn vẫn giữ ở mức sáng.

Mong mọi người giúp đỡ em, em mới tập tành vẽ mạch.
    Cảm ơn mọi người nhiều. ^^Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	24.6 KB
ID:	1415835

Nguyên văn bởi pingu91 Xem bài viết
    Mong mọi người tư vấn giúp em.

Ý tưởng của em là đóng ngắt tự động đèn trong phòng ( phòng 1 cửa ra vào nên sẽ đặt cặp led hồng ngoại ở cửa ra vào)
    Nhưng có 1 số vấn đề sau:
    + Nếu có người vào thì sẽ chắn hồng ngoại => đầu ra mạch thu phát hồng ngoại là mức thấp (V out) => điện áp này nên qua OpAmp so sánh để cấp điện áp cho relay đóng mạch hay nên cho vào IC để xử lý ( nếu là dùng OpAmp thì nên dùng loại nào, nếu là IC thì nên dùng loại nào)
    + Làm sao để khi có ng vào, mạch sẽ làm cho relay giữ tiếp điểm đóng mạch tại vì khi đi qua cặp led hồng ngoại thì nó chỉ bị chắn 1 lúc chứ k phải mọi lúc người ở trong phòng.
    + Nếu có 1 người thứ 2 vào phòng thì đảm bảo đèn vẫn giữ ở mức sáng.

Mong mọi người giúp đỡ em, em mới tập tành vẽ mạch.
    Cảm ơn mọi người nhiều. ^^[ATTACH=CONFIG]59513[/ATTACH]
    đề này khó đó bạn tôi cũng đã từng thử làm rồi và đã thất bại
    bạn pjair có cảm biến nhận dạng có người trong phòng,dùng vdk để điều khiển?
    nếu bạn học được nhiều laọi vđk thì tốt t dùng 89 nhưng nó hay bị treo khi ro le đòng cái tách thế là nó nằm im luôn ko thèm nghe ai nói gì nữa

MOV NHÀ,ANH
    MOV NHÀ,EM
    ADD ANH,EM

Comment

Bạn nói chưa rõ là khi ra khỏi phòng hết người có cần tự động off hay không !? Còn nếu đơn giản chỉ là khi có người vô thì đèn sáng còi kêu và cứ thế, vài người nữa vô cũng thế ( đang off chuyển sang on và giữ mãi) thì đơn giản thôi, đâu cần opamp cho phức tap, mình thích những cái đơn giản ví như relay với bóng bán dẫn 3 chân, mắt nhận IR, chứ dính vô IC thì mình thích tận dụng những mạch chuyên nghiệp hơn ( ví như cái bộ chuông cửa không dây chẳng hạn...)...DIY, MOD quan trọng là tính kinh tế, hiệu quả, tận dụng các thiết bị "bỏ đi" của người khác mà dùng cho mình, trở thành bản sắc riêng không ai có ... Chịu khó nghĩ thì mới là dân DIY, MOD !
      Last edited by Lam-dt; 20-01-2013, 14:25.

Comment

theo mình thì nhu cầu đó của bạn mà dùng cảm biến hồng ngoại thì có ve hơi khó vì tầm quét của nó hơi ngắn nếu dùng nhiều thì sẽ lằng nhằng trong cả khâu thiết kế lẫn khâu lắp đặt mà lại mất mĩ quan mình nghĩ bạn lên dùng cảm biến pir để quét thì tầm quét xa hơn với diện tích trong phòng khoảng 15m2 đổ lại cần 2 con thì sẽ quét rất tốt va mạch cần có ic so sánh điện áp và khuyếch đại chuyển lên mức tương tự này về mức 0 hoặc 5 v thường thì dùng lm324 hoặc ic 4558 và nếu lập trình tốt thì kết hợp với một con 89xx(có thể dung loại 20 chân như 892051) hoặc có thể dùng AVR(atmega8 có 20 chân ) vì nhu cầu đầu ra là không nhiều hoặc cao cấp hơn dùng PIC là tốt nhất rồi đầu ra điều khiển có thể đóng cắt cho rơ le thông qua tran là được nếu sợ nguy hiểm thì tín hiệu sau điều khiển dùng opto là được . nếu không rành lập trình thì lên google mà seach mạch ứng dụng của cảm biến pir sẽ có mạch dùng ic chuyên dụng cho nó mà không cần dùng ic lập trình . mình hi vộng sẽ giúp được một chút gì đó cho bạn .

Comment

Bài của bạn sẽ dc giải quyết. Dùng 2 bộ thu phát hồng ngoại để phân bjêt ng vào và ng ra. Và có mấy ng vào ra đều dc. nên dùng vi điều khiển để xử lý

Comment

Chào mọi người, có thể giúp đỡ mình về vấn đề này không. Khi mình thử mắt thu hồng ngoại (nối vs LED và cấp nguồn thì LED sáng). Lúc đó mình dùng Remote Tivi phát tia hồng ngoại vào mắt thu thì đèn LED chỉ nháy yếu KHÔNG TẮT hoàn toàn. Vậy cho mình hỏi có cách nào điều khiển kiểu như là bấm Remote thì đèn LED tắt HOÀN TOÀN do không có dòng điện vào, còn khi không bấm thì đèn sáng bt. Mạch đơn giản thôi, mọi người giúp mình với. Thanks all.

Comment

Về tác giả

Collapse

pingu91 Tìm hiểu thêm về pingu91

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X