Thông báo

Collapse
No announcement yet.

kĩ thuật số

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn dùng IC giải mã BCD 7447(anod chung)hoặc 4543(katod chung) thì chẳng dùng pp quét led làm gì.
    Lúc xưa mình có tự làm một cái đồng hồ chỉ dùng toàn các IC số thông thường(tới h vẫn còn chạy tốt).
    Nhưng tiếc là khác với đề tài của các bạn nên ko giúp được gì nhiều.
    Các bạn cứ cố gắng ráp mạch và nghiên cứu từ từ (nếu ở trường có dạy các con IC số đó hoặc tham khảo thêm sách)thì sẽ thành công thôi.
    Để làm tốt mạch IC số các bạn phải thật kiên nhẫn và tưởng tượng thật nhiều mới thành công được nhé.
    Tại liệu thì mình cũng ko có gì ngoài mấy cuốn tập học ở trường.Nên ko thể post được
    Lúc trước mình cũng phải mất ăn mất ngủ mới làm ok đấy.
    Chúc các bạn thành công!

Comment

co ai bit tim sack ki thuat so the nao chi nhanh duoc ko zzay
      Minh tim mai~ ma chan thay ji ca>
      bon minh sap thi rui`.

Comment

Thực ra mình đã ra trường và không còn đụng đến các IC số TTL 74XX và CMOS 4XXX lâu rồi. Thấy các bạn nêu đề bài thì mình chỉ đưa ra ý để các bạn phân tích và chọn các IC cho đúng thôi. Cũng cần lưu ý là TTL hoạt động ở mức 1 là 3.5 V, CMOS có mức 1 là 5 V cho nên một ngõ ra của TTL cấp cho một ngõ vào của CMOS là rất khó chạy. Khi đó bạn có thể dùng mạch kích dẫn BJT họ N cực E chung. Tốt nhết là nếu dùng TTL thì dùng TTL hết. Còn CMOS thì dùng CMOS hết. Tôi nghĩ mình nêu ra ý tưởng để các bạn tìm ra IC phù hợp lắp vào là thú vị hơn hết phải không các bạn. Hy vọng sẽ có nhiều dịp trao đổi với các bạn trên diễn đàn nhiều hơn!

Comment

mình cũng đang học môn này hy vọng được trao đổi tài liệu và chia sẽ kinh nghiệm của các bạn.
          đây là một trong những tài liệu kỹ thuật số mà mình có:
          Attached Files
          Last edited by thuat_dientu; 29-09-2008, 00:47.

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,
          KHÔNG KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
          MÀ CHỈ SỢ LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG !

Comment

Nguyên văn bởi nguyenledung Xem bài viết
            Thực ra mình đã ra trường và không còn đụng đến các IC số TTL 74XX và CMOS 4XXX lâu rồi. Thấy các bạn nêu đề bài thì mình chỉ đưa ra ý để các bạn phân tích và chọn các IC cho đúng thôi. Cũng cần lưu ý là TTL hoạt động ở mức 1 là 3.5 V, CMOS có mức 1 là 5 V cho nên một ngõ ra của TTL cấp cho một ngõ vào của CMOS là rất khó chạy. Khi đó bạn có thể dùng mạch kích dẫn BJT họ N cực E chung. Tốt nhết là nếu dùng TTL thì dùng TTL hết. Còn CMOS thì dùng CMOS hết. Tôi nghĩ mình nêu ra ý tưởng để các bạn tìm ra IC phù hợp lắp vào là thú vị hơn hết phải không các bạn. Hy vọng sẽ có nhiều dịp trao đổi với các bạn trên diễn đàn nhiều hơn!
            Mình chưa thấy mạch nào giao tiếp TTL-CMOS (dùng điện áp thấp Vcc=5v) mà dùng tran cả , chắc là bạn hơi nhầm chỗ này. Vì ta biết dòng vào của CMOS có giá trị nhỏ hơn rất nhiều so với dòng ra của các loại TTL, như vậy giao tiếp TTL-CMOS về dòng thì không có vấn đề.Vậy cần gì phải kích dòng nữa.
            Vấn đề ở đây là về điện áp. Hiệu điện thế ra của TTL nhỏ hơn hiệu điện thế vào của CMOS vậy ta cần phải nâng cao hiệu điện thế ra của TTL. Điều này chỉ đơn giản là mắc thêm một điện trở đầu ra TTL là OK liền.
            Riêng loại 74HCTXX là loại CMOS được thiết kế để tương thích với TTL mà ko cần đến điện trở kéo lên.
            Nhưng với TTL - CMOS dùng điện áp cao (Vcc=10v) thì ngoài việc dùng điện trở kéo nên người ta còn dùng thêm một cổng đệm (VD IC7407) để thực hiện giao tiếp.

Comment

Nguyên văn bởi thuat_dientu Xem bài viết
              mình cũng đang học môn này hy vọng được trao đổi tài liệu và chia sẽ kinh nghiệm của các bạn.
              Nói chung tài liệu thì có rất nhiều nhưng vấn đề ở đây là những ứng dụng cụ thể của nó. Lý thuyết thì phải đi đôi với thực hành đúng chứ! Ko thể học lý thuyết suông đc. Vậy chúng ta cùng tìm hiểu về các ứng dụng cụ thể của nó nhé. Đầu tiên là mạch đếm ngược 99-00 của mình,hiiii. Bạn có ý kiến gì cho mạch này không?
              Xin được các bậc tiền bối chỉ bảo thêm.
              "Không biết thì hỏi!!!!"

Comment

Bạn thuat_dientu cần tài liệu thì mình share cho.
                Chúc vui!
                "Chỉ có rượu mới biết bụng mênh mông nhường nào
                Chỉ có bụng mới biết rượu đi đâu về đâu.
                Gặp nhau lần nào cũng rượu"

Comment

Các bác xem hộ em cái. Mạch (đếm tiến 0-9) em vẽ như vậy sai chỗ nào (4 con LED tượng trưng cho 4 đầu vào của con giải mã)?Mà em chẳng thấy nó chạy gì, các bác xem và sửa dùm em cái. Chắc tại em dọc và hiểu sai cái datasheet của con 4510.
                  Mong nhận được sự giúp đỡ của các cao thủ!!!!
                  Attached Files

Comment

Bạn gacn_88 mến!
                    Làm kỹ thuật số phải đọc bảng sự thật rất kỹ mới làm được. Chấn PL là Parallel Load Input tức là khi PL ở mức 1 thì Px = Qx. Đây là tính chất của chốt dữ liệu. Khi PL ở mức 0 tín hiệu CE Count enable có tác dụng. Tác dụng ở đây chính là đếm xung cạnh lên của nhịp đồng hồ CP. Cách đếm thuận hay ngược do UP/DN tác động. Như thế bạn dùng CMOS 4510B ở chế độ đếm thì PL = 0 và đếm tăng hay giảm tùy theo ứng dụng. Nếu cần lưu dữ liệu để hiện thị sau khi đếm thì PL = 1. Tín hiệu ngõ ra TC có tác dụng báo rằng bộ đếm đang ở dữ liệu cao nhất. Như thế 4510B là IC đếm từ 0,1,..., E, F bạn cần phải có một con giải mã từ hex qua LED bảy đoạn thì mới hiện thị được. Tôi chưa đọc mạch của bạn được vì không có Orcad nhưng hy vọng với phân tích về CMOS 4510B bạn có một cái nhìn mới hơn về IC này.

Comment

trích vo cam:
                      Thân gửi chú!!

các flìplop chính là ruột của các ic đếm, ic đếm cũng là tích hợp của các flipflop đó! nhưng sẽ có tính ổn định cao hơn và đơn giản hơn,theo như ý của chú thì chúng cháu sẽ hiểu sâu hơn , đó là điều rất tốt! nhân đây chú có thể nói rõ hơn về phương pháp Camaux được không ạ!!
                      ---------------------------------------------------------------------------
                      PP Carnaux là pp thu gọn các yếu tố cần thiết của bảng sự thật (1 mạch điện để hoạt động) và chuyển thành 1 hàm số. Khi có hàm này các cháu sẽ vẽ ra mạch điện rất nhanh. Thí dụ ic đếm là sản phẩm hoàn chỉnh tiện lợi cho người sử dụng do người kỹ sư thiết kế từ các mạch flip flop. Nếu bắt bóng đèn cho cầu thang n tầng, mỗi tầng đều tắt hay mở đèn đều được thì các cháu sử lý thế nào? pp Canaux sẽ giúp các cháu giải quyết vấn đề. Các cháu xem trong sách giáo khoa có viết pp này mà.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenledung Xem bài viết
                        Bạn gacn_88 mến!
                        Làm kỹ thuật số phải đọc bảng sự thật rất kỹ mới làm được. Chấn PL là Parallel Load Input tức là khi PL ở mức 1 thì Px = Qx. Đây là tính chất của chốt dữ liệu. Khi PL ở mức 0 tín hiệu CE Count enable có tác dụng. Tác dụng ở đây chính là đếm xung cạnh lên của nhịp đồng hồ CP. Cách đếm thuận hay ngược do UP/DN tác động. Như thế bạn dùng CMOS 4510B ở chế độ đếm thì PL = 0 và đếm tăng hay giảm tùy theo ứng dụng. Nếu cần lưu dữ liệu để hiện thị sau khi đếm thì PL = 1. Tín hiệu ngõ ra TC có tác dụng báo rằng bộ đếm đang ở dữ liệu cao nhất. Như thế 4510B là IC đếm từ 0,1,..., E, F bạn cần phải có một con giải mã từ hex qua LED bảy đoạn thì mới hiện thị được. Tôi chưa đọc mạch của bạn được vì không có Orcad nhưng hy vọng với phân tích về CMOS 4510B bạn có một cái nhìn mới hơn về IC này.
                        Dù sao cũng cảm ơn bạn rất nhiều. Nhưng con IC4510B theo datasheet nó ghi là "4510B Up/down decade counter" vậy nó là con đếm thập phân mà, vậy đầu ra của nó ta chỉ cần nối với con giải mã BCD là đc chứ! (Ở đây mình dùng con 4511). Mà chỉ cần làm theo bảng chế độ của nó là được mà.

Mình mô phỏng bằng broteus. Trong đó cũng có datasheet của con 4510B và 4511 rùi. Nếu bạn (các bạn )có thời gian rảnh thì coi và sửa lại dùm mình nhé!

Chân thành cảm ơn các bạn!
                        Help me!
                        Last edited by gacn_88; 29-09-2008, 13:52.

Comment

Sau cả buổi trưa "miệt mài" nghiên cứu mình đã tìm ra lỗi. Vì tần số xung mình tạo ra quá lớn lên không thể nhìn thấy LED nháy được. Dưới đây là bản hoàn chỉnh (mô phỏng bằng proteus)_Mạch điều khiển đếm bằn tay với điều kiện khi các bạn nhấn switch_chân 5(IC4510) phải có thời gian "Tn", 1/2Tx<=Tn<Tx. Vì khi đó mới có sự chuyển mức điện áp.

Bây giờ mình làm tiếp mạch đếm thuận nghịch 99-00-99! Bác nào có mạch hay hơn thì up lên cho mình xem với.
                          Attached Files

Comment

Mình đã làm xong mạch đếm thuận nghịch điều khiển bằng tay (99-00-99).Các bạn xem hộ mình xem cần bổ xung thêm gì không. Vì khi làm mạch thực sẽ phát sinh ra rất nhiều vấn đề. Cảm ơn các bạn!
                            Attached Files
                            Last edited by gacn_88; 29-09-2008, 15:05.

Comment

Ngoài việc sử dụng IC4510 để đếm tiến lùi. Các bác cũng có thể dùng IC 74192/74193 cũng đếm tiến lùi đc. Ai ở NHỔN thì dùng IC74192/193 vì mình thấy ở đây họ ko bán IC4510. Và để các số 6 và 9 được hiển thị đẹp hơn ta dùng 74247 or 4543.

Comment

Comment

Về tác giả

Collapse

hunemnaoday Tìm hiểu thêm về hunemnaoday

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X