Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Trợ giúp mạch on/off có độ trễ 1 nút nhấn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Trợ giúp mạch on/off có độ trễ 1 nút nhấn

Các bác cho mình hỏi với mình có làm mạch với yêu cầu như dưới thì dùng ic555 có được không
    + khi mình nhấn nhả thì rơ le đóng khi nhấn và ngắt khi nhả
    + khi nhấn lâu 1 chút khoảng 1-2s thì rơ le đóng, nhả tay khỏi nút rơ le vẫn đóng
    + khi rơ le đóng thì nhấn nhả rơ le lại ngắt ngay

Bạn thử mạch này. Khi nhấn nút thì transistor kéo rờ le đóng/nhả ngay. Nếu giữ khoảng 2 giây thì tụ nạp làm 555 chuyển sang mức cao đóng rờ le. Mỗi lần nhấn nút thì 555 được reset về 0. Click image for larger version

Name:	DFBBF3AE-1B21-430C-9900-4335C8EEC4BB.jpeg
Views:	4154
Size:	81.5 KB
ID:	1704666
    sau.ph

Comment

Hay quá bác, e cảm ơn nhé.
      Em mới mô phỏng thì khi có điện là rơ le đóng luôn sau đó nhấn nút thì như yêu cầu của e
      Đợi em làm xong mạch sẽ phản hồi lại bác nhé

Comment

Sẵn tiện cho e hỏi chút là nguồn nuôi cho mạch này có cần ổn áp không, nguồn của e hơi trồi sụt quanh 1-2v mạch có bị mất trạng thái không bác

Comment

Bạn ráp thử xem mạch thật có bị đóng rờ le lúc cấp điện không. Nếu bị thì thêm mạch reset cho chân threshold(6): trở xuống mass và tụ lên Vcc.

Mạch này không cần ổn áp đâu. Có thể bị nhiễu do rờ le đóng ngắt, nếu bị thì tìm cách chống nhiễu sau.

Nếu thích thì thêm đèn báo vào chân out(3) để biết nhấn đủ lâu.
          sau.ph

Comment

mạch reset thì ngược lại đúng k bác: trở lên vcc còn tụ xuống mass, tại thấy mắc thì như thế thì được. nhưng mắc thế thì khi nhấn giữ bỏ ra là tắt ấy.
            mình có mắc mạch và trên mạch có rơ le khác thì khi rơ le ấy đóng mở liên tục làm cái mạch nó cũng nhảy theo luôn chứ. hay là bị nhiễu như bác nói, nếu thế thì có cách nào chống k bác ơi

Comment

Về tác giả

Collapse

vuhung1406 Tìm hiểu thêm về vuhung1406

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X