Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cổng NAND

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cổng NAND

Ai cho em hỏi về cổng NAND này, đang tự mò mạch số, tới đây ko hiểu lắm, ai giải thích dùm e với.
    Khi một trong các ngã vào A, B, C xuống mức không T1dẫn đưa đến T2ngưng, T3
    ngưng, ngã ra Y lên cao; khi cả3 ngã vào lên cao, T1ngưng, T2dẫn, T3dẫn, ngã ra Y xuống
    thấp. Đó chính là kết quảcủa cổng NAND. Là sao ạ??
    Tại sao T1 dẫn mà T2 lại ngưng ạ?
    Click image for larger version

Name:	Screenshot (4).jpg
Views:	1
Size:	26.9 KB
ID:	1419911

Nguyên văn bởi nvh_1901 Xem bài viết
    Ai cho em hỏi về cổng NAND này, đang tự mò mạch số, tới đây ko hiểu lắm, ai giải thích dùm e với.
    Khi một trong các ngã vào A, B, C xuống mức không T1dẫn đưa đến T2ngưng, T3
    ngưng, ngã ra Y lên cao; khi cả3 ngã vào lên cao, T1ngưng, T2dẫn, T3dẫn, ngã ra Y xuống
    thấp. Đó chính là kết quảcủa cổng NAND. Là sao ạ??
    Tại sao T1 dẫn mà T2 lại ngưng ạ?
    [ATTACH=CONFIG]79948[/ATTACH]
    Khi một trong các ngõ vào ở mức L (0-0,2v) thì Q1 dẫn , thì chân B Q2 có áp L -Q2 ngưng dẫn và Q3 cũng ngưng dẫn vì chân B Q3 có áp thấp L, và ngõ ra có mức H do điện trở kéo lên .

Comment

vậy là Tranzitor Q2 không đủ 0.6v để phân cực thuận phải ko ạ
      A giải thích phần Q1 ngưng Q2, Q3 dẫn dùm e luôn được ko?
      Last edited by nvh_1901; 13-12-2013, 00:21.

Comment

à em nhầm, đọc mấy cái tài liệu lộn xộn nên nhầm, T1, T2,T3 chứ ko phải Q1, Q2 ,Q3 nha

Comment

vậy là Tranzitor Q2 không đủ 0.6v để phân cực thuận phải ko ạ
          A giải thích phần Q1 ngưng Q2, Q3 dẫn dùm e luôn được ko?
          khi Q1 ngưng dẫn do các ngõ vào có mức logic H , Q1 bị cấm , Q2 vào trạng thái dẫn bởi áp dương từ R1 chạy qua B-C Q1 đến B Q2 đủ để mở Q2 , Q2 dẫn thì áp dương từ chân C chạy qua E đến B Q3 làm Q3 dẫn và chân C Q3 (ngõ ra) có mức L, áp L-0V chạy từ E qua C, đây là mức logic L(tích cực -Active) .

Comment

à em nhầm, đọc mấy cái tài liệu lộn xộn nên nhầm, T1, T2,T3 chứ ko phải Q1, Q2 ,Q3 nha
            T hay Q cũng vậy thôi , miễn hiểu là được rồi .

Comment

Q1 dẫn là do chênh lệch điền áp giữa B-C làm mối BC phân cực nghịch phải ko a, cám ơn a nhiều nha,

Comment

Q1 dẫn là do chênh lệch điền áp giữa B-C làm mối BC phân cực nghịch phải ko a, cám ơn a nhiều nha,
                Q1 luôn được cho dẫn bởi R1 ở chân B nối vào dương , khi có mức L tại các chân E thì Q1 sẽ điều khiển các transistor Q2 /Q3 .

Comment

a nói "khi Q1 ngưng dẫn do các ngõ vào có mức logic H , Q1 bị cấm , Q2 vào trạng thái dẫn bởi áp dương từ R1 chạy qua B-C Q1 đến B Q2 đủ để mở Q2" áp dương qua B-C bằng cách nào ạ( khi E ở mức H), :3 , theo kiến thức hạn hẹp của e thì chân C của Q1 lúc này ko đc mắc vào nguồn nào hết thì nó dẫn sao ạ,,có phải do chênh áp >0.6 nên dòng điện chạy qua đc ko, a đừng bực nha, :3, hỏi nhìu quá, do kì trước e ko đăng kí đc môn linh kiện điện tử nên củng tự học luôn ạ, hơi khó khăn đối với em, :3

Comment

hic, ai còn trên forum giúp em với, khó ngủ quá,

Comment

a nói "khi Q1 ngưng dẫn do các ngõ vào có mức logic H , Q1 bị cấm , Q2 vào trạng thái dẫn bởi áp dương từ R1 chạy qua B-C Q1 đến B Q2 đủ để mở Q2" áp dương qua B-C bằng cách nào ạ( khi E ở mức H), :3 , theo kiến thức hạn hẹp của e thì chân C của Q1 lúc này ko đc mắc vào nguồn nào hết thì nó dẫn sao ạ,,có phải do chênh áp >0.6 nên dòng điện chạy qua đc ko, a đừng bực nha, :3, hỏi nhìu quá, do kì trước e ko đăng kí đc môn linh kiện điện tử nên củng tự học luôn ạ, hơi khó khăn đối với em, :3
                      khi chân E Q1 ở mức H thì chân E bị cấm do phân cực ngược , nhưng tiếp giáp BC vẫn còn phân cực thuận , dòng điện vẫn đi từ chân B qua chân C được , bạn đo điện trở 2 chân này sẽ thấy điều đó ! trong trường hợp trên (E bị cấm) thì ta không nói là T1 dẫn , mà chỉ nói là chân C có áp dường là bởi áp dương chạy từ chân B qua chân C thôi ,chứ T1 mà dẫn thì chân C có áp L (âm) chứ không phải là áp dương H . phần lý thuyết cơ bản BJT em chưa đọc kỹ nên chưa phân tích được thôi .

Comment

Cám ơn a nha, e cũng hiểu rồi, thanks a nhìu,

Comment

a Quocthaibmt co the giup e kiẻm tra bài tập này đc ko?Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	44.2 KB
ID:	1390377

Comment

a Quocthaibmt co the giup e kiẻm tra bài tập này đc ko?[ATTACH=CONFIG]80006[/ATTACH]
                            Thì đã có kết quả kèm theo bài tập rồi đó mà , sơ đồ trên có dòng đi qua là 5,78mA và áp tại Vo so với dương là -6,3v , sơ đồ dưới áp tại Vo là 8v , dòng đi qua R1 là 2,97mA , những bài tập như thế này mà bắt mấy lão già kiểm tra lại thì mệt lắm đấy !!!

Comment

ặc , z e làm sai tét tèn tẹt r à, , bài tập giao trinh ko co giai a oi, :3, a năm nay bnhiu r mà lão thế, ( đầu muối tiêu chưa a,)

Comment

Về tác giả

Collapse

nvh_1901 Tìm hiểu thêm về nvh_1901

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X