Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp Mạch đếm thuận nghịch dùng IC 74LS190

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp Mạch đếm thuận nghịch dùng IC 74LS190

mạch đếm từ 0-99 và 99-0
    khi đếm thuận, mạch đếm từ 0 và dừng lại ở 99
    khi đếm nghịch, mạch đếm từ 99 và dừng lại ở 0
    em còn khúc mắc có mỗi cái reset về trạng thái ban đầu khi đang đếm. ace nào biết chỉ giáo dùm em với. cảm ơn mọi người nhiều.
    file DSN và ảnh ơ dưới:
    Click image for larger version

Name:	74190.jpg
Views:	1
Size:	211.3 KB
ID:	1420706
    https://www.mediafire.com/?o3dury0b8pxgsi4
    Email:
    0943.693.893

có ai biết cái này không chỉ dúp dùm em với!!!
    Email:
    0943.693.893

Comment

vâng,cuối cùng em cũng mò ra đc rồi.vui quá đi...
      chân 9,10,1,15 của 74190 nối mass, cho tín hiệu reset vào chân 11(PL) của 74190
      thế là OK!
      Email:
      0943.693.893

Comment

bác cho e hỏi ví dụ e muốn đếm ngược bắt đầu từ giá trị 80 về 0 thì cài đặt con này như thế nào ạ?

Comment

Đếm ngược thì công tắc Down/Up (SW2 vào chân 5) phải gạt sang vị trí Vcc.

Muốn bắt đầu từ 80 thì hàng chục phải set ở số 8 (1000b) tức chân D3 (chân 9) của IC hàng chục (U2) nối lên mức cao Vcc. Mỗi lần cấp xung low vào chân PL(11) thì mạch trở về số 80.

Bỏ đường reset vào con 555.

sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
            Đếm ngược thì công tắc Down/Up (SW2 vào chân 5) phải gạt sang vị trí Vcc.

Muốn bắt đầu từ 80 thì hàng chục phải set ở số 8 (1000b) tức chân D3 (chân 9) của IC hàng chục (U2) nối lên mức cao Vcc. Mỗi lần cấp xung low vào chân PL(11) thì mạch trở về số 80.

Bỏ đường reset vào con 555.
            e cảm ơn bác TLM. E đang muốn dùng mạch này nhưng muốn thay vì sử dụng ic 555 để tạo xung e muốn dùng nút ấn. E gà mờ bên điện tử số bác có thể chỉ bảo giúp e ko ạ?

Comment

Nguyên văn bởi assyrian007 Xem bài viết
              e cảm ơn bác TLM. E đang muốn dùng mạch này nhưng muốn thay vì sử dụng ic 555 để tạo xung e muốn dùng nút ấn. E gà mờ bên điện tử số bác có thể chỉ bảo giúp e ko ạ?
              Muốn bỏ 555 dùng nút ấn thì 1 đầu nút nối với vcc đầu kia nối với sw1 nếu hiểu xung nhịp là gì thì mò cái một nên chịu khó học thêm lý thuyết đi nhé .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Muốn bỏ 555 dùng nút ấn thì 1 đầu nút nối với vcc đầu kia nối với sw1 nếu hiểu xung nhịp là gì thì mò cái một nên chịu khó học thêm lý thuyết đi nhé .
                Vâng e cảm ơn bác. Bác cho e hỏi thêm 1 cái nữa. Liệu có cần mắc thêm trở hạn dòng cho ngõ ra của con 7447 vào led 7 đoạn ko ạ?

Comment

Nguyên văn bởi assyrian007 Xem bài viết

Vâng e cảm ơn bác. Bác cho e hỏi thêm 1 cái nữa. Liệu có cần mắc thêm trở hạn dòng cho ngõ ra của con 7447 vào led 7 đoạn ko ạ?
                  Cái này tùy asssyrian nếu thấy không sáng chói thì khỏi cần trở .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Cái này tùy asssyrian nếu thấy không sáng chói thì khỏi cần trở .
                    vâng, e nhớ rồi .

Comment

Về tác giả

Collapse

eyabyt Tìm hiểu thêm về eyabyt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X