Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ic 74hc14!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ic 74hc14!

Em mới học về điện nên mọi giúp đỡ em với, em đọc mạch thấy họ có dùng con IC74HC14 này,mọi người cho em hỏi nó có tác dụng gì ạ?
    Hình ảnh ở link bên dưới ạ!
    http://www.drkfs.net/REVERSESTEPPERfullsize.htm
    Attached Files

Nguyên văn bởi cdt92bk Xem bài viết
    Em mới học về điện nên mọi giúp đỡ em với, em đọc mạch thấy họ có dùng con IC74HC14.....
    Con này trong ruột nó có 6 con opamp được mắc sẵn theo kiểu Schmitt trigger với mục đích lọc nhiễu tín hiệu đầu vào. Người dùng chỉ việc cấp tín hiệu đầu vào và đầu ra có được tín hiệu đảo loại được tạp nhiễu rất tốt. Mình lấy ví dụ nếu bạn cấp 0V đầu vào thì đầu ra là 5V, cấp 5V đầu vào thì đầu ra là 0V, nếu cấp 3.5V đầu vào để giả lập cho tín hiệu nhiễu thì đầu ra vẫn 5V tùy vào bạn tính toán hoặc theo hysteric mặc định của nó. Tương tự cho mức tín hiệu thấp. Nếu lý thuyết khô khan quá cứ hiểu đơn giản là nó lọc nhiễu + đảo tín hiệu đầu vào là được.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Cám ơn bác ạ, bác cho em hỏi thêm một cái là điện áp mức cao lúc ra lúc nào cũng là 5V và mức thấp là 0V ạ, hay nó phụ thuộc vào yếu tố nào khác, ví dụ như nó có phụ thuộc vào điện áp cung cấp Vcc không ạ (Trên IC74hc14 em thấy có một chân nguồn Vcc)

Comment

Cám ơn bác ạ, bác cho em hỏi thêm một cái là điện áp mức cao lúc ra lúc nào cũng là 5V và mức thấp là 0V ạ, hay nó phụ thuộc vào yếu tố nào khác, ví dụ như nó có phụ thuộc vào điện áp cung cấp Vcc không ạ (Trên IC74hc14 em thấy có một chân nguồn Vcc)
        IC logic họ 74 áp nguồn Vcc chỉ có 5vdc thôi (đừng thấp hơn và cũng đừng cao hơn 5v), mức cao ngõ ra tùy theo loại IC , thường là 4,9v (Vcc5v) , có loại hở (ngõ ra chưa có trở về +)thì tùy theo trở treo ngõ ra bên ngoài .

Comment

Bạn xem datasheet nhé, thông in bạn hỏi đều có trong đó: http://diodes.com/datasheets/74HC14.pdf.
          @ bác Quocthaibmt: IC bạn chủ luồng hỏi tuy là họ 74 nhưng là dòng HC. Đây là dòng CMOS nên dãi Vcc có thể sử dụng trong khoảng từ 2V đến 6V. Không nhất thiết phải là 5V như các dòng TTL.

Comment

Về tác giả

Collapse

cdt92bk Tìm hiểu thêm về cdt92bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X