Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mọi người giúp đỡ em với ạ. :((

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mọi người giúp đỡ em với ạ. :((

Em mới học và chưa có nhiều kinh nghiệm. Ai có thể giúp em mạch đếm từ 0 đến 33 sử dụng 7493 để đếm, 4511 để giải mã, led 7 cathode chung. Em mô phỏng thử trên proteus nhưng không thành công. Như hình ạ Click image for larger version

Name:	pic 01.png
Views:	1
Size:	82.3 KB
ID:	1422646
    Theo như em biết thì 7493 mod 16 nên 2 con 7493 em phải khống chế chân reset để mod 10 để đếm, nên khi khống chế số 34 để reset không được ạ. Vậy phải làm sao? Nếu mod 10 thì không khống chế số 34 được. Nếu khống chế số 34 thì không mod 10 được. . Mọi người giúp em với ạ, thứ 2 em phải hoàn thành sơ đồ cho thầy rối.

Nguyên văn bởi Dwarven Xem bài viết
    Em mới học và chưa có nhiều kinh nghiệm. Ai có thể giúp em mạch đếm từ 0 đến 33 sử dụng 7493 để đếm, 4511 để giải mã, led 7 cathode chung. Em mô phỏng thử trên proteus nhưng không thành công. Như hình ạ [ATTACH=CONFIG]92096[/ATTACH]
    Theo như em biết thì 7493 mod 16 nên 2 con 7493 em phải khống chế chân reset để mod 10 để đếm, nên khi khống chế số 34 để reset không được ạ. Vậy phải làm sao? Nếu mod 10 thì không khống chế số 34 được. Nếu khống chế số 34 thì không mod 10 được. . Mọi người giúp em với ạ, thứ 2 em phải hoàn thành sơ đồ cho thầy rối.

Sao không xài 7490; con này đếm từ 0-->9 khỏi cần khống chế; chỉ cần khống chế số 34 là ok

Comment

Nguyên văn bởi TMT1080885 Xem bài viết
      Sao không xài 7490; con này đếm từ 0-->9 khỏi cần khống chế; chỉ cần khống chế số 34 là ok
      Thầy yêu cầu thế thì trò phải theo.
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Khó quá. Nhỏ hơn 3 thì đếm đến 10 -> reset. Bằng 3 thì đến 5 -> reset. Làm sao đây ta?
        sau.ph

Comment

Lạy thánh, TTL mà qua CMOS thì phải cẩn thận đó, không thôi là xé đề án như chơi
          Cười là liều thuốc bổ, là sự giải thoát và chấm dứt khổ đau
          My email:dientuvietnam1994
          Facebook:

Comment

Mình đã từng làm mạch kiểu như bạn (đếm ngày và giơ đó 1 ngày 24h) Mình sẽ chỉ nêu ý tưởng chứ k vẽ mạch. Ý tưởng của mình là ý tưởng khỏe nhất, ít tốn chất xám nhất: vẫn cứ xài 2 ic 7493 để đếm từ 0-40. Ngoài ra xài thêm 1 mạch giải mã để reset toàn mạch. Mạch giải mã nếu đầu ra của mạch đếm là 3-3 thì nó sẽ tạo ra sườn xuống hay cái gì đó để reset mạch. Ngoài ra cũng có thể sử dụng nối tầng.
            Ai có ý kiến khác thì cứ góp ý!
            Cười là liều thuốc bổ, là sự giải thoát và chấm dứt khổ đau
            My email:dientuvietnam1994
            Facebook:

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
              Thầy yêu cầu thế thì trò phải theo.
              Nếu thế thì thiết kế như vầy nè: Click image for larger version

Name:	dem 33.JPG
Views:	1
Size:	57.4 KB
ID:	1399833