Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mở rộng mạch đếm 0 - 99 dùng ic 74ls192 + 74ls47

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mở rộng mạch đếm 0 - 99 dùng ic 74ls192 + 74ls47

mình thiết kế mạch đếm từ 0 đến 99 , dùng 74192 và 7447 , đếm thuận đếm ngược đều dc nhưng mà mình muốn chạy từ 1 giá trị bất kì thì chưa bik làm như thế nào . Mình muốn mạch chạy:
    1 : từ 1 giá trị bất kì ví dụ từ 0 - 25 , 25 - 99 , 25 - 80
    2 : từ 1 giá trị bất kì rồi chạy ngược lại ví dụ như 20 - 21 - 22 ....79 - 80 - 79 - 78 .....- 21 - 20
    Attached Files

nạp giá trị bạn muốn vào chân D0~D3, sao đó kéo chân PL lên mức tác động
    Mobile: 0982263051

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
      nạp giá trị bạn muốn vào chân D0~D3, sao đó kéo chân PL lên mức tác động
      D0~D3 là các chân chốt dữ liệu ở thời điểm ban đầu .bạn nên nối 4 chân này qua 1 cái switch để chốt cho nó dễ cắm trên bo thì có thể rút dây ra đc nhưng lúc làm thực tế phải dùng switch thì mới tiện.

nên thay con 74ls47 thành con 74ls247 nhé
      . Gà về mạch tương tự :( ,đang cố gắng phấn đấu

Comment

em không hiểu làm sao mạch có thể đếm ngược lại từ 99-> 0. em tuơng đếm lên đến 99 rồi reset đếm lại từ đầu chứ?
        anh nào chỉ em với?

Comment

Nguyên văn bởi tkbang Xem bài viết
          em không hiểu làm sao mạch có thể đếm ngược lại từ 99-> 0. em tuơng đếm lên đến 99 rồi reset đếm lại từ đầu chứ?
          anh nào chỉ em với?
          bạn nên xem lại datasheet của con IC 74ls192 ,ở đó nó ghi rõ mức tác động của con nào là đếm ngược , đếm xuôi .
          ví dụ chân 4 là chân UP , chân 5 là chân Down - IC 74LS192
          . Gà về mạch tương tự :( ,đang cố gắng phấn đấu

Comment

Nguyên văn bởi hellangelhp Xem bài viết
            mình thiết kế mạch đếm từ 0 đến 99 , dùng 74192 và 7447 , đếm thuận đếm ngược đều dc nhưng mà mình muốn chạy từ 1 giá trị bất kì thì chưa bik làm như thế nào . Mình muốn mạch chạy:
            1 : từ 1 giá trị bất kì ví dụ từ 0 - 25 , 25 - 99 , 25 - 80
            2 : từ 1 giá trị bất kì rồi chạy ngược lại ví dụ như 20 - 21 - 22 ....79 - 80 - 79 - 78 .....- 21 - 20
            Mất công làm gì ,mấy cái đó dùng VDK thôi .trên mạch mô phỏng chạy đấy nhưng làm thực thì im re luôn .nếu bạn định dùng con 74192 mà đếm cho mã BCD thì hơi phí con này 9K đấy . dùng con 7490 đi có 2k

Comment

ok! thế cao thu nào giúp đc ko
              đếm thuận từ 0->9 sau đó tự động đếm ngược từ 9->0 sau đó tì lỗi^^ dếm lung tung cung đc, chỉ dung 7447 và 74192 nha vài con ic số nữa, đang bó tay cái này

Comment

Bác nào biết đếm số theo 1 tuần tự cho trước ko?
                ví dzụ như đếm vòng thế này: bắt đầu từ 0000->0111->1011->1101->1110->0000->1111->1110->1100->1000-> 0000 (về lại ban đầu).

mạch này dùng con 74192 và các cổng logic, 1 bài toán khó cho anh em đây .
                Khó nhưng mà hay . Em cũng đang tìm cách giãi, huhu

Comment

xem lại datasheet của linh kiện và tư duy 1 chút đi
                  Đời sương gió !

Comment

Nguyên văn bởi laohac0321 Xem bài viết
                    xem lại datasheet của linh kiện và tư duy 1 chút đi
                    Bác nói thế thì em chịu, đã là bài toán rùi, ko biết mới post lên anh em cùng ngâm cứu, bác nói thế thì em chịu

Comment

Cái này mình nghĩ dùng thêm các mạch logic nữa là tốt nhất, nhưng mà thấy hơi phức tạp đấy, tại sao ko dùng vi điều khiển cho nhanh nhỉ..^^

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
                        Cái này mình nghĩ dùng thêm các mạch logic nữa là tốt nhất, nhưng mà thấy hơi phức tạp đấy, tại sao ko dùng vi điều khiển cho nhanh nhỉ..^^
                        hi`, dùng vdk thì nói làm gì nữa bác, đã là bài toán khó thì phải đáng để chúng ta suy nghĩ, hehe...
                        Mạch này mà dùng JK fliplop thì cũng dễ, nhưng dùng 74192 và các cổng logic thì mới khó.

Comment

Nguyên văn bởi tatdat Xem bài viết
                          hi`, dùng vdk thì nói làm gì nữa bác, đã là bài toán khó thì phải đáng để chúng ta suy nghĩ, hehe...
                          Mạch này mà dùng JK fliplop thì cũng dễ, nhưng dùng 74192 và các cổng logic thì mới khó.
                          cái này cũng có cách , chỉ dùng thêm cổng logic là ok. bọn mình cũng đã từng phải thiết kế bài tập dạng này. nhưng mà pahỉ cụ thể .đếm như thế nào chứ cứ đếm loạn lên làm sao đc. Vd từ 1 gia trị đặt bất kì lên 1 gái trị bấy kì.rồi lại đếm lại từ đầu...

Comment

Bạn tham khảo mạch đồng hồ của anh Minhdt nè, chơi mạch số ko http://minhdt.info/

0988467839

Comment

hix ! dùng 74192 ah.cái này khó đây

Comment

Về tác giả

Collapse

hellangelhp Tìm hiểu thêm về hellangelhp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X