Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mở rộng mạch đếm 0 - 99 dùng ic 74ls192 + 74ls47

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ông này kem wa
    ai lai cho xung nhu the kg

Comment

ak cho minh hoi nguyen ly hoạt dong cua con ic 4013 nhe

Comment

cai nay dat gia tri bao nhieu cung dc
        swich 3 dunh nhu cong tac on /off
        nhung minh ko reset dc gia tri 00 thi dung im ....ve 00 no load lai 99
        can cac ban giup do
        Attached Files

Comment

đây là một bài đồng hố số giờ,phút,giây có thể chỉnh giờ,phút,giây và đặt giờ phút giây và reset nữa các bác lấy xem sao cái này tui dùng 74hc192(or 74hc192) và 74ls47(or 74hc47)
          Attached Files

Comment

bác nào nói giúp em chân load là gì vs
            em có bài tập là dùng flip flop thích hợp thiết kế bộ đếm 8 bit có các chân MR ,LOAD UP/DOWN ,số đếm đc hiển thị qua 7 seg
            chân MR, UP/DOWN thì đc rùi còn LOAD thì chịu
            hihii `basc nào biết chỉ dùm em vs , em gà quá
            thanks nhìu ạ

Comment

nếu tui nhớ k nhầm thì đó là chân S là load còn chân R là reset.

Comment

nếu thế thì điều khiển như thế nào đc ạ
                các bác vui lòng chỉ giúp em vs ạ
                y!m của em là kiel_rena , em chưa rõ lém
                giúp em vs
                đây là phần mạch mô phỏng ạ
                http://www.mediafire.com/file/uge684...THOA_COI_2.DSN
                Last edited by kiel_rena; 08-10-2010, 10:06.

Comment

có ai ko
                  giúp em vs

Comment

Nguyên văn bởi hellangelhp Xem bài viết
                    mình thiết kế mạch đếm từ 0 đến 99 , dùng 74192 và 7447 , đếm thuận đếm ngược đều dc nhưng mà mình muốn chạy từ 1 giá trị bất kì thì chưa bik làm như thế nào . Mình muốn mạch chạy:
                    1 : từ 1 giá trị bất kì ví dụ từ 0 - 25 , 25 - 99 , 25 - 80
                    2 : từ 1 giá trị bất kì rồi chạy ngược lại ví dụ như 20 - 21 - 22 ....79 - 80 - 79 - 78 .....- 21 - 20
                    set các giá trị ở chân D0,D1,D2,D3 theo mã nhị phân thì ở đầu ra nó sẽ ra tương ứng với các số bạn set ở các chân data và cho chân load (PL\) xuống mức thâp) nhưng nếu cho chân này xuống mức thấp thì nó sẽ không đếm nên khi cho nó xuống mức thấp thì ngay lập tức cho nó lên mức cao liền, nhưng làm sao được như vậy thì bạn nghĩ đi nhé (tư duy sẽ nâng cao kiến thức, và giải quết được nhiều việc)

Comment

ko ai giúp em vs . giờ ko bít làm như thế nào nữa

Comment

Nguyên văn bởi hellangelhp Xem bài viết
                        mình thiết kế mạch đếm từ 0 đến 99 , dùng 74192 và 7447 , đếm thuận đếm ngược đều dc nhưng mà mình muốn chạy từ 1 giá trị bất kì thì chưa bik làm như thế nào . Mình muốn mạch chạy:
                        1 : từ 1 giá trị bất kì ví dụ từ 0 - 25 , 25 - 99 , 25 - 80
                        2 : từ 1 giá trị bất kì rồi chạy ngược lại ví dụ như 20 - 21 - 22 ....79 - 80 - 79 - 78 .....- 21 - 20
                        Mình không có phần mềm nên không thể giúp bạn làm vẽ lại được, tuy nhiên mình sẽ giải thích cho bạn từng chân 1 củ IC 74192.
                        Từ chân D0-D3 là giá trị đầu vào để bạn đặt.
                        Chân 11 là chân tải về giá trị đặt, ví dụ bạn đặt giá trị của D0-D3 là 0010 thì khi chân 11 hoạt động nó sẽ tải từ giá trị bất kì của 74192 về 2. Sử dụng mấy chân này để đặt giá trị đầu vào bạn nhé.
                        chân 12 và 13 là 2 chân xung xuất hiện khi 74192 tăng đến 9 hoặc lùi về 0, mình có thể lấy 2 xung này để đếm tiến hoặc lùi.... các chân còn lại thì bạn biết rồi.
                        Vũ xuân Lợi
                        YM!:

Comment

Wên, bạn cần phải sử dụng mấy cổng logic cơ bản để khi đến 80 thì đếm lùi nữa, liên kết đầu ra để làm đầu vào cho mạch bạn nhé, hi hi, mạch này rất là nhẹ nhàng thui.
                          Vũ xuân Lợi
                          YM!:

Comment

bác nào hướng dẫn em cách mắc chân 11 (PL) với ạ......hic
                            em dang làm cái mạch dếm từ 30 ->0,chân PL ko biết mắc thế nào để chỉ kích 1 xung

Comment

Nguyên văn bởi delta21 Xem bài viết
                              bác nào hướng dẫn em cách mắc chân 11 (PL) với ạ......hic
                              em dang làm cái mạch dếm từ 30 ->0,chân PL ko biết mắc thế nào để chỉ kích 1 xung
                              cái này bạn dùng mạch auto reset là được (trong sách kts có mạch này)
                              Sao không dùng IC lập trình cho hay . dùng bằng IC555 không ổn lắm vì không thể để đếm tăng, giảm được
                              đang học kỷ thuật số mà sao lôi vdk vào đây được. mình đoán bạn này chưa học kts hoạc có học nhưng là chiên gia cúp tiết. 555 chỉ là một mạch tạo xung thôi, nên nó không quyết định được mạch nó đếm lên hay đếm xuống. mạch đếm lên hay đếm xuống được là do ta thiết kết, và có một số IC đã tích hợp sẵn chức năng đếm lên hoạc đếm xuống như 74192, 74193...

Comment

tình hình là nó báo mấy cái chân test LED của IC giải mã đấy, lấy con IC giải mã của thư viện khác xem

Comment

Về tác giả

Collapse

hellangelhp Tìm hiểu thêm về hellangelhp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X