Thông báo

Collapse
No announcement yet.

lính mới hỏi về mạch đếm thuận nghịch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lính mới hỏi về mạch đếm thuận nghịch

em nhận được bài tập lớn: thiết kế mạch đếm thuận nghịch
    '''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''' '''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''' '''''''''
    _Đếm thuận nghịch 0000-9999 ''
    _Điều khiển đếm thuận/nghịch ''
    _Có thể thiết lập được số đếm ban đầu
    '''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''' '''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''' '''''''''
    theo như ông thầy hướng dẫn kiếm các con IC đếm
    các bạn cho mình hỏi:
    + Có con IC nào vừa đếm lên mà vừa đếm xuống?
    + làm sao để thiết lập được số đếm ban đầu?
    + Nghe ông thầy nói có con IC xài cả hai xung clock để đếm thuận / nghịch
    + Dùng phần mềm gì để mô phỏng ( thầy bắt phải làm thành cái mạch để nộp----phải bảo vệ đề tài --thấy ghê quá)

Tóm lại: bạn nào có ý tưởng hay giúp mình với, cứ mỗi tuần phải nộp báo cáo tiến trình thực hiện mà bây giờ mình chưa có ý tưởng nào hết mong các bạn giúp đỡ

thank you

Nguyên văn bởi dv07gtvt Xem bài viết
    em nhận được bài tập lớn: thiết kế mạch đếm thuận nghịch
    _Đếm thuận nghịch 0000-9999 ''
    _Điều khiển đếm thuận/nghịch ''
    _Có thể thiết lập được số đếm ban đầu
    theo như ông thầy hướng dẫn kiếm các con IC đếm
    các bạn cho mình hỏi:
    + Có con IC nào vừa đếm lên mà vừa đếm xuống?
    + làm sao để thiết lập được số đếm ban đầu?
    + Nghe ông thầy nói có con IC xài cả hai xung clock để đếm thuận / nghịch
    + Dùng phần mềm gì để mô phỏng ( thầy bắt phải làm thành cái mạch để nộp----phải bảo vệ đề tài --thấy ghê quá)
    Tóm lại: bạn nào có ý tưởng hay giúp mình với, cứ mỗi tuần phải nộp báo cáo tiến trình thực hiện mà bây giờ mình chưa có ý tưởng nào hết mong các bạn giúp đỡ
    thank you
    bạn dùng ic đếm 74190. Mạch phần cứng gồm 1 con tạo xung để đếm (đơn giản hơn thì dùng 1 nút bấm), 4 con 74190: 1 con đếm hàng đơn vị,1 con hàng chục, 1 con hàng trăm, 1 con hàng nghìn và cuối cùng là 4 con giải mã 7448 để hiển thị số đếm lên led 7 vạch. Mỗi 1 con giải mã sẽ lấy tín hiệu từ 1 con 74190 để hiển thị, đặt số đếm ban đầu có thể dùng các Switch 4 đưa vào các đầu A,B,C,D của 74190.Trong giáo trình "kỹ thuật số - Nguyễn thúy vân" có 1 chương về mạch đếm bạn có thể tham khảo.
    Phần mềm mô phỏng thì có nhiều, trước mình dùng "circuit maker" thấy cũng đơn giản và trực quan bạn có thể lắp mạch mô phỏng trên đây trước để chạy thử rồi hãy lắp mạch thật.
    Cty tnhh thiết bị điện - điện tử công nghiệp: 0437821690 / 0988.775.900
    Thiết kế hệ thống điện điều khiển
    Sửa chữa INVERTER, DRIVER , PLC, UPS ...!

Comment

xài 4029, 4510 cũng đều được, phần đặt số thì phải thêm 1 bộ đếm nữa hay bằng switch, phần nhấn giữ để tự động đếm thì phải khởi tạo mạch trigger smith. Nói chung bạn phải có tối thiểu 1 bộ đếm thuận nghịch,1 hiển thị
      Mobile: 0982263051

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
        xài 4029, 4510 cũng đều được, phần đặt số thì phải thêm 1 bộ đếm nữa hay bằng switch, phần nhấn giữ để tự động đếm thì phải khởi tạo mạch trigger smith. Nói chung bạn phải có tối thiểu 1 bộ đếm thuận nghịch,1 hiển thị
        mình cảm thấy khó nhất là phần cài đặt số đếm ban đầu, bạn có thể giải thích rõ hơn ý tưởng của bạn không

Comment

tất cả các Programmable Counter (IC đếm lập trình) đểu có ngõ vào và chân Load, Khi chân load được kích hoạt thì nội dung trong bộ đếm bằng với giá trị ngõ vào. Người ta dùng cách này để cài đặt số đếm ban đầu bạn ạ.

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
            tất cả các Programmable Counter (IC đếm lập trình) đểu có ngõ vào và chân Load, Khi chân load được kích hoạt thì nội dung trong bộ đếm bằng với giá trị ngõ vào. Người ta dùng cách này để cài đặt số đếm ban đầu bạn ạ.
            vậy thì để cài đặt số đếm ban đầu (tăng hoặc giảm), mình dùng các nút nhấn có phải không?
            Vậy thì mình ráp nút nhấn với IC đếm như thế nào (mình định dùng 74LS190) ?

Comment

nếu dùng 74190 thì phải có 2 nút, một nút Up/down và một nút clock, nút up/down phải qua 1 con cài (D-flipflop 4013) để giữ trạng thái hoặc 1 công tắc cứng nhấn một cái giữ, nhấn thêm một cái nhả. Còn nút clock thì phải thêm 1 mạch tạo xung monostable để mỗi lần nhấn chỉ ra một xung, rồi nối vào chân CK của 74190

Comment

dùng 74ls193 là hay nhất . Đếm tiến hay lùi chỉ việc đặt các mức logic tương ứng vào UP và DN.Còn giải mã thì dùng 74LS47 hoặc 74LS247 hiển thị trên led 7 đoạn.74247 đủ nét ở số 6 và 9.Tạo xung thì dùng NE555.Đặt trước trạng thái thì xem chân low
                Đời sương gió !

Comment

1/ mình vẫn chưa hiểu làm thế nào để đặt được số đếm ban đầu?
                  ví dụ mình muốn cho mạch bắt đầu đếm (đếm lên) là số "1512" thì mình cài đặt mạch như thế naò?
                  (các bạn có mạch nào tương tự cho mình xin tham khảo)

2/ theo các bạn dùng con ic nào đếm tốt nhất (lên, xuống) và cài đặt được số đếm ban đầu (có bán trên Nhật Tảo) và dùng ic nào để chốt và giải mã ra led 7 đoạn

Comment

Mình cũng làm bài tập tương tự như bạn dv07gtvt
                    mình nghe nói dùng ic 74147 để giải mã các phím số (10 nút nhấn tượng trưng cho các số từ 0....9) nhưng mạch mình thì có 4 ic đếm (dùng 74193) thì chẳng lẽ phải tốn 4 bộ (74147 + 10 nút nhấn)
                    Bạn nào có ý kiến hay giúp mình phần cài đặt số đếm ( ráp nối phần cài đặt với phần đếm như thế nào)
                    Xin cảm ơn

Comment

Mình cũng làm bài tập tương tự như bạn dv07gtvt
                      mình nghe nói dùng ic 74147 để giải mã các phím số (10 nút nhấn tượng trưng cho các số từ 0....9) nhưng mạch mình thì có 4 ic đếm (dùng 74193) thì chẳng lẽ phải tốn 4 bộ (74147 + 10 nút nhấn)
                      Bạn nào có ý kiến hay giúp mình phần cài đặt số đếm ( ráp nối phần cài đặt với phần đếm như thế nào)
                      Xin cảm ơn

Comment

có bạn nào giúp mình với

Comment

Giả sử với IC đếm 74193 ( đếm tiến và lùi cơ số 16)

Nó sẽ có 4 chân DATA ( chả nhớ chân nào vì lâu rồi ko dùng, bạn xem trong datasheet)
                          1 chân Load DATA.

Bình thường nếu không can thiệp gì vào 5 chân đặc biệt trên thì IC sẽ đếm từ 0 đến 16 hoặc từ 16 về 0 và lặp lại.

Bây giờ ta muốn nó đếm tiến từ 3 chẳng hạn sẽ làm như sau :

3 mã nhị phân là 0100

Để đếm tiến ta phải kích xung clock vào chân UP

Mặt khác dữ liệu tương ứng với số 3 là 0100 sẽ được đưa tới 4 chân dữ liệu đồng thời kích xung vào chân Load DATA. Khi đó dữ liệu 0100 sẽ được IC load và xử lí đếm từ số 3 .

Với đếm ngược thì xung clock được cấp vào chân DOWN. Và đếm từ số nào ta cũng thực hiện tương tự như với số 3. Nếu 5 chân đó không dùng tới thì nó sẽ đếm bình thường từ 0.

Nói chung là IC loại này giờ rất rẻ ( trung bình tầm 5000vnd/ con). Bo cắm test cũng rẻ ( 30000vnd/chiếc). Bạn nên mua về thực tế vừa đọc sách vừa lắp thử thì mới chóng hiểu và hiểu rõ. Chứ cứ nghe thế này đảm bảo chả hiểu gì nhiều đâu. Thực tế vẫn là trên hết.

Comment

theo mình bạn nên thiết kế bộ đếm từ 0 --> 9 và ngược lại, có nạp số đếm ban đầu và chiều đếm.
                            còn việc phát triển lên từ 0000 --> 9999 thì sẽ dễ dàng nếu bước trên bạn đã nắm rõ.

Comment

vấn đề là ở chỗ làm sao để cài số đếm ban đầu ????????????

Comment

Về tác giả

Collapse

dv07gtvt Tìm hiểu thêm về dv07gtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X