Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Gặp rắc rối với mạch khóa số 4017 xin giúp !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Gặp rắc rối với mạch khóa số 4017 xin giúp !

Chào các bác! em đang làm một mạch khóa số xài IC HEF4017BP theo sơ đồ trong blog của anh minhdt ,khi mô phỏng bằng proteus thì mạch chạy bình thường nhưng khi lắp thực tế thì các đầu ra clock (mức cao) lại ra lung tung hết,không theo quy định từ Q0-Q9...Mong các bạn giúp đỡ,mình mới bắt đầu tập làm điện tử nên không biết nhiều..
    Em lắp mạch y chang hình dưới đây.Tụ 100000p em xài tụ 104J-100V loại màu xanh á.
    Khi em cho chạy thử nghiệm em dùng VOM để đo chân(- nối mass còn + đưa vào các đầu clock ra (Q0-Q9) không biết nhưn vây có ảnh hưởng đến đầu ra và gây sai như vây ko.

Xin cảm ơn.
    She's Gone.......
    Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
    Giờ đây,em đã hiểu...

mắc nối tiếp 1 con trở khoảng 1k vào tụ chỗ chân xung clock

Comment

sao mình ko thấy hình nhỉ?

bạn lắp mạch đó thì mình biết rồi nhưng theo mình biết thì mạch đó anh minhdt vẽ thiếu một chỗ,ko biết bạn có phát hiện ra ko? chân 13 phải nối xuống mass mạch mới chạy,mạch anh minhdt chưa vẽ.

bạn gửi cái file mô phỏng và sơ đồ lắp thực tế lên đây thì anh em sẽ giúp bạn dễ hơn,mạch mà bạn lắp từng LK lại với nhau á,chứ ko phải cái mô phỏng,vì mô phỏng chân 8 với 16 đã bị ẩn.

nói xuông thế này chẳng hiểu nỗi đâu,mỗi người nghĩ mỗi kiểu đâm ra lại ko hiểu.
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết
        Chào các bác! em đang làm một mạch khóa số xài IC HEF4017BP theo sơ đồ trong blog của anh minhdt ,khi mô phỏng bằng proteus thì mạch chạy bình thường nhưng khi lắp thực tế thì các đầu ra clock (mức cao) lại ra lung tung hết,không theo quy định từ Q0-Q9...Mong các bạn giúp đỡ,mình mới bắt đầu tập làm điện tử nên không biết nhiều..
        Em lắp mạch y chang hình dưới đây.Tụ 100000p em xài tụ 104J-100V loại màu xanh á.
        Khi em cho chạy thử nghiệm em dùng VOM để đo chân(- nối mass còn + đưa vào các đầu clock ra (Q0-Q9) không biết nhưn vây có ảnh hưởng đến đầu ra và gây sai như vây ko.

Xin cảm ơn.
        đúng òy bạn phải đưa hình mà mạch bạn làm lên mới biết đc.mà chân ic bạn có coi dât k hay lại lắp giống mô phỏng đôi khi k xem kỹ bị nhầm chân nên các Q đảo lộn hết ak
        good luck !!!

Email:
        Gmail:

Comment

Click image for larger version

Name:	Khoaso.cd4017.jpg
Views:	1
Size:	81.7 KB
ID:	1358321
          13,15,8 nối mass,16 vcc,mô phỏng cần cấp xung cho nó
          .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

Nguyên văn bởi tandat_dt21 Xem bài viết
            [ATTACH=CONFIG]41033[/ATTACH]
            13,15,8 nối mass,16 vcc,mô phỏng cần cấp xung cho nó
            đau đầu với chú quá, khóa dùng 4017 việc quái gì phải cấp xung

Comment

Không cấp xung, nó có chạy không vậy bác? Nếu có nó chạy như thế nào?

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                Không cấp xung, nó có chạy không vậy bác? Nếu có nó chạy như thế nào?

Chúc vui.
                Bác để ý sẽ thấy các button đc nối từ các đầu ra của nó về chân 14,ban đầu khi chân số 3 ở mức cao,mình nhấn nút tương ứng thì nó sẽ đưa mức cao của chân 3 về chân 14. IC chuyển mức cao sang chân 2,cứ tương tự như vậy...bác mô phỏng sẽ thấy đc nguyên lý hoạt động của nó.
                ĐT: 0972 20 58 68
                Gmail:

Comment

làm y chang mạch này là chạy !!
                  Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

hhhuyhoang Tìm hiểu thêm về hhhuyhoang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...