Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ anh em giải thích hai chế độ này của opamp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ anh em giải thích hai chế độ này của opamp

Tôi thật sự bị lẫn lộn giữa các chế độ khuếch đại và chế độ so sánh hồi tiếp của opamp. Không biết khi nào opamp hoạt động như là bộ khuếch đại, khi nào như là bộ so sánh hồi tiếp . Nhờ anh em chỉ giáo giúp. Xin cám ơn rất nhiều

Khi nó hồi tiếp âm thì khuyếch đại, còn hồi tiép dương thì so sánh.
    |

Comment

Chế độ so sánh là một trường hợp đặc biệt của chế độ khuếch đại dùng OP-AMP.
      Với chế độ so sánh là trường hợp mạch khuếch đại có điện trở hồi tiếp = vô cực ( không có điện trở hồi tiếp )
      Khi đó giá trị hệ số khuếch đại ( là biểu thức có chứa giá trị điện trở hồi tiếp ) có giá trị bằng vô cực . Khi đó chỉ với 1 sự chênh lệch điện áp cực nhỏ sẽ làm đầu ra có giá trị cực đại. Do đó đầu ra chỉ có 2 mức là H ứng với Vp>Vn là L khi Vn> Vp.

Comment

@minhtinh: tôi thật sự không chắc có đúng như vậy ko, vì ko thấy tác giả nào tổng kết điều này hết. Nhưng đúng như bạn nói, đọc các tài liệu thì các chế độ so sánh hổi tiếp đảo hay ko đảo thì các điện trở hồi tiếp chỉ được đưa về Vin (+). Thật sự cám ơn bạn rất nhiều.

@duong_act: trường hợp như bạn nói chỉ là so sánh không hồi tiếp thôi. Thanks any way.

Comment

Nguyên văn bởi elecwindy Xem bài viết
          @minhtinh: tôi thật sự không chắc có đúng như vậy ko, vì ko thấy tác giả nào tổng kết điều này hết. Nhưng đúng như bạn nói, đọc các tài liệu thì các chế độ so sánh hổi tiếp đảo hay ko đảo thì các điện trở hồi tiếp chỉ được đưa về Vin (+). Thật sự cám ơn bạn rất nhiều.

@duong_act: trường hợp như bạn nói chỉ là so sánh không hồi tiếp thôi. Thanks any way.
          Vậy thực sự bạn chưa phân biệt được so sánh có hồi tiếp và không có hồi tiếp khác nhau thế nào rồi.
          Và hồi tiếp trong mạch so sánh có bản chất trái ngược hồi tiếp trong khuếch đại.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
            Vậy thực sự bạn chưa phân biệt được so sánh có hồi tiếp và không có hồi tiếp khác nhau thế nào rồi.
            Và hồi tiếp trong mạch so sánh có bản chất trái ngược hồi tiếp trong khuếch đại.
            Bạn có thể nói rõ hơn được không, còn tôi vẫn cho rằng khi điện trở hồi tiếp là vô cùng lớn như bạn nói thì là so sánh không hồi tiếp.

Comment

Nói đơn giản thế này: Khi khuyếch đại mình cần hồi tiếp âm để khống chế tín hiệu trong mức mong muốn. Khi so sánh không hồi tiếp: vẫn so sánh đc, còn có hồi tiếp dương để nó đưa ra mức so sánh nhanh, dứt khoát ( dựng đứng cái sườn lật lên)
              |

Comment

Nguyên văn bởi minhtinh Xem bài viết
                Nói đơn giản thế này: Khi khuyếch đại mình cần hồi tiếp âm để khống chế tín hiệu trong mức mong muốn. Khi so sánh không hồi tiếp: vẫn so sánh đc, còn có hồi tiếp dương để nó đưa ra mức so sánh nhanh, dứt khoát ( dựng đứng cái sườn lật lên)
                Đọc xong 1 mớ óp với amp cũng lờ tờ mờ hiểu điều này, thank bro vì câu chốt đó
                Đời bể khổ :

Comment

Tiện cho em hỏi luôn câu nha! khi so sánh V+ = V- thì Vout bằng gì ạ.

Comment

Cho em hỏi một câu: khi so sánh v+ = V- thì kết quả thế nào ạ.

Comment

Ai giải thích giúp mình mạch switch trigger dùng Opamp với ! và tại sao lại phải dùng hồi tiếp dương thì mới nó mới so sánh được ?
                      Last edited by daolong; 11-05-2013, 23:49.

Comment

bằng 0v nguồn đôi
                        Đời bể khổ :

Comment

Nguyên văn bởi daolong Xem bài viết
                          Ai giải thích giúp mình mạch switch trigger dùng Opamp với ! và tại sao lại phải dùng hồi tiếp dương thì mới nó mới so sánh được ?
                          để cho nó so sánh dứt khoát 1 phát ăn luôn k bị nhấp nháy
                          Đời bể khổ :

Comment

Về tác giả

Collapse

elecwindy Tìm hiểu thêm về elecwindy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X