Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiết kế mạch đo điện áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thiết kế mạch đo điện áp

Mình đang cần thiết kế mạch đo điện áp với yêu cầu: chuyển đổi tương tự sang số và tính giá trị của số nhị phân, đưa ra kết quả hiển thị led 7 đoạn. Bác nào biết mạch này dùng IC nào và mạch thiết kế ra sao chỉ giúp em với. Thanks!

dùng 7107 đi
    Mobile: 0982263051

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
      dùng 7107 đi
      bạn có thể nói rõ hơn đc ko. nếu bạn có mạch thì share luôn cho mình với.thanksss!

Comment

Nguyên văn bởi dientu_so Xem bài viết
        bạn có thể nói rõ hơn đc ko. nếu bạn có mạch thì share luôn cho mình với.thanksss!
        Nếu bạn ở TP HCM thì ra chợ Nhật Tảo ghé tiệm Thuần Khu E mua đồng hồ điện tử chỉ thị số chứ thiết kế làm gì cho mệt. Có hai dạng : 1 dạng dùng led 7 đoạn giá khoảng 120K còn dạng dùng LCD giá khoảng 140K.Thang áp của nó là 20VDC. Đem về cải tạo lại thành 220AC hay đo VDC là tùy bạn . Nếu dùng để đo VAC chỉ cần nắn qua cầu diode và phân cực lại cho nó mà thôi. Mình đã từng cải tạo đồng hồ này để đo áp và dòng AC cho bộ nguồn dùng ở nhà.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
          Nếu bạn ở TP HCM thì ra chợ Nhật Tảo ghé tiệm Thuần Khu E mua đồng hồ điện tử chỉ thị số chứ thiết kế làm gì cho mệt. Có hai dạng : 1 dạng dùng led 7 đoạn giá khoảng 120K còn dạng dùng LCD giá khoảng 140K.Thang áp của nó là 20VDC. Đem về cải tạo lại thành 220AC hay đo VDC là tùy bạn . Nếu dùng để đo VAC chỉ cần nắn qua cầu diode và phân cực lại cho nó mà thôi. Mình đã từng cải tạo đồng hồ này để đo áp và dòng AC cho bộ nguồn dùng ở nhà.
          Em ở HN bác ah. Đây là đồ án thực tập của bọn em. Yêu cầu là chỉ cần đo dòng 1 chiều. bác có mạch ko cho em xin vs. thanksss bác!

Comment

Mạch đo dùng 7107

Em ở HN bác ah. Đây là đồ án thực tập của bọn em. Yêu cầu là chỉ cần đo dòng 1 chiều. bác có mạch ko cho em xin vs. thanksss bác!
            Mạch đo dùng 7107Click image for larger version

Name:	Do UI.JPG
Views:	2
Size:	25.4 KB
ID:	1347025

0953380400
            Attached Files
            Last edited by suoitien; 02-04-2011, 12:33.

Comment

Tra Datasheet của con ICL 7106 hoặc ICL 7107, trong đó có mạch thiết kế đo điện áp DC. Muốn đo dòng thì bỏ điện trở R5 1M ra. Sau đó nối tiếp tải bằng các điện trở shunt song song nhau có trị số 0.1 ohm/5w tùy theo thang đo mình chọn . Hai dầu điện trở shunt này mắc một chiết áp khoảng 500ohm . Đấu đầu giữa và đầu ở bên cạnh nối với hai đầu in+ và in- của ICL 7107. Chú ý rằng mạch cấp nguồn cho IC và mạch tín hiệu phải cách ly nhau. Bằng không thì bỏ tiền ra mua IC mới.

Comment

bác nào biết con 7107 và con ADC0809 trong phần mềm tina ở chỗ nào chỉ giúp em với.thanksss!

Comment

bác nào biết con 7107 và con ADC0809 trong phần mềm tina ở chỗ nào chỉ giúp em với.thanksss!
                  đã dùng co 7107 rồi thì việc gì phải dùng con ADC làm gì nữa. cái này mình dùng làm đo nhiệt độ rồi chạy ngon nếu bây giờ dùng đo diện áp thì cũng tương tự mà còn đơn giản hơn nữa. nếu muốn đo điẹn áp lớn hơn thì phải dùng cầu phân áp
                  Never forget who you are!

Comment

Nguyên văn bởi nhquangdt3k5 Xem bài viết
                    đã dùng co 7107 rồi thì việc gì phải dùng con ADC làm gì nữa. cái này mình dùng làm đo nhiệt độ rồi chạy ngon nếu bây giờ dùng đo diện áp thì cũng tương tự mà còn đơn giản hơn nữa. nếu muốn đo điẹn áp lớn hơn thì phải dùng cầu phân áp
                    bác có makch ko post luôn cho em với. thanks!

Comment

bác có makch ko post luôn cho em với. thanks!
                      đây là mạch đo nhiệt độ. nếu muốn đo diện áp thì bỏ con LM35 ra. chú ý con diode phải dùng đúng con 5819 ở phần tạo nguồn đối xứng
                      Attached Files

Comment

đây là ảnh mạch đã chạy thực tế[IMG][/IMG]
                        Last edited by nhquangdt3k5; 13-04-2011, 20:49.

Comment

em muốn đo điẹn áp , dong dùng atmega8 , ct01 , kết nối máy tính , bac nào biết chỉ em với

Comment

ai mạch đo điện áp không, giúp em với..

Comment

ICL7107 / ICL7106 - Digital Voltmeter
                              đây đúng món em cũng đang châm cứu!

Comment

Về tác giả

Collapse

dientu_so Tìm hiểu thêm về dientu_so

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...