Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch đo điện áp hiển thị=led 7 sử dụng ic 7107

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Thank bác đã góp ý. Bác không hiểu ý em rồi. các thông số trên mạch( cái hình ảnh trên kìa) chính là các thông số( R,C) em làm trên mạch thực tế ạ. Theo bác là có ảnh thực tế mới đk đúng không ạ, nhưng mà em nghĩ là đó chỉ là hình ảnh bề ngoài thôi làm sao mà đánh giá được nó sai lệch như thế nào đúng không ạ.
    đây chính là cái em làm. mong bác chỉ giùm em. hihi thank bác trước

Comment

Click image for larger version

Name:	dt.jpg
Views:	1
Size:	80.7 KB
ID:	1388171
      Click image for larger version

Name:	dt2.jpg
Views:	1
Size:	75.9 KB
ID:	1388172

Comment

Nguyên văn bởi trinh351992 Xem bài viết
        Thank bác đã góp ý. Bác không hiểu ý em rồi. các thông số trên mạch( cái hình ảnh trên kìa) chính là các thông số( R,C) em làm trên mạch thực tế ạ. Theo bác là có ảnh thực tế mới đk đúng không ạ, nhưng mà em nghĩ là đó chỉ là hình ảnh bề ngoài thôi làm sao mà đánh giá được nó sai lệch như thế nào đúng không ạ.
        đây chính là cái em làm. mong bác chỉ giùm em. hihi thank bác trước
        Sorry, hơi nóng .. do buồn ngủ!

Nhưng, cũng chưa rõ kết quả bạn đạt được thế nào, lệch 1.5V toàn dải, hay chỉ tại 1 điểm đo.... Mạch biến đổi của bạn thế nào, có dùng diode chỉnh lưu chỗ nào không... Các thông tin đó đều rất quan trọng để giúp bạn, chứ không phải một cái mạch...trọc lốc như bài trước.

Túm lại, linh kiện (điện trở) có sai số nên cần hiệu chỉnh, chú ý:
        - Khâu phân áp đầu vào.
        - Khâu tạo Vref.
        - Chú ý: Với ADC kiểu tích phần hai sườn xung này:Vin có thể gấp đôi Vref, không như những ADC kiểu khác.
        ... Cho thuận tiện nên dùng biến trở.

- R5 đặt = 1M cho đúng tài liệu nữa nhé.

p/s: Nếu thích nghịch thì làm, còn cần gấp thì nên đi mua, ở chợ có sẵn Module hiển thị dùng con này (7106 có màn hình LCD segs, 7107 thì có màn hình LED-7sges. Giá cũng rẻ thôi, năm 2001 khoảng 165k, bây giờ không biết là bao nhiêu...
        Hôm nay trời nắng chang chang.
        Mèo con đi học chẳng mang thứ gì.
        Chỉ mang một cái bút chì.
        Và mang một mẩu bánh mì con con.

Comment

Thật sự cảm ơn bác (Acxen_lupine ).
          sau một thời gian chỉ giáo thì hum nay em đã hoàn thành mạch đo( rất chính xác)
          hihi
          em chỉnh lại một số thông số và bây giờ đã ngon rui.
          Thank bác

Comment

chao ban.minh dang muon lam cai mach ntn. ban có the? nt vao sdt 01237517585 . minh muon hoi ban 1 ty dc k

Comment

Em chào các bác, các bác cho em hỏi ngu 1 tí, con này có đo dòng điện dc k, nếu đo dc vậy đo dc đến 250A k. Mong các bác giúp đỡ ạ
              Em xin cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi nguyendanhd Xem bài viết
                Em chào các bác, các bác cho em hỏi ngu 1 tí, con này có đo dòng điện dc k, nếu đo dc vậy đo dc đến 250A k. Mong các bác giúp đỡ ạ
                Em xin cảm ơn!
                Bác cứ khiêm tốn quá thế, câu hỏi của bác chẳng có gì là "ngu" cả. Ai chẳng có lúc trải qua những vấn đề như vậy. Còn để trả lời cho câu hỏi của bác thì có thể vắn tắt trả lời là được, thậm chí là quá được. Với điều kiện bác lựa chọn các điện trở "shunt" cho chuẩn, rồi từ giá trị điện áp thu được trên đó bác quy đổi ra giá trị đọc (hiển thị) trên board mạch ICL7107 thôi. Xưa kia đây là giải pháp tuyệt vời đó bác ah. Ngoài ra, trong điều kiện hiện nay bác có thể sử dụng kết hợp với các loại cảm biến dòng điện khác kiểu như ACS711; ACS712 có bán phổ biến cho dễ xài bác ah..

Comment

Con này có cần phải nạp code gì cho nó ko ạ hay là ráp vào là chạy luôn

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết

Bác cứ khiêm tốn quá thế, câu hỏi của bác chẳng có gì là "ngu" cả. Ai chẳng có lúc trải qua những vấn đề như vậy. Còn để trả lời cho câu hỏi của bác thì có thể vắn tắt trả lời là được, thậm chí là quá được. Với điều kiện bác lựa chọn các điện trở "shunt" cho chuẩn, rồi từ giá trị điện áp thu được trên đó bác quy đổi ra giá trị đọc (hiển thị) trên board mạch ICL7107 thôi. Xưa kia đây là giải pháp tuyệt vời đó bác ah. Ngoài ra, trong điều kiện hiện nay bác có thể sử dụng kết hợp với các loại cảm biến dòng điện khác kiểu như ACS711; ACS712 có bán phổ biến cho dễ xài bác ah..
                    vâng, cảm ơn bác thuaimi , vỳ cái máy hàn của bố em nó bị hỏng mất phần hiển thị, ông lại chọc ngoáy lung tung làm mất hết đường mạch, nên em muốn độ lại mạch khác, may sao mạch này lại sử dụng em 7107,
                    nếu có thể bác giúp em phần mạch nguyên lý không ạ, em chân thành cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi Hung01259 Xem bài viết
                      Con này có cần phải nạp code gì cho nó ko ạ hay là ráp vào là chạy luôn
                      chỉ cần nên google là có datasheet của nó mà, hoặc có thể tìm kiếm trên mạng về hỏi đáp con này, của bác đây
                      http://webdien.com/d/showthread.php?t=23641

Comment

E ko có mạch nạp

Comment

Nguyên văn bởi nguyendanhd Xem bài viết
                          vâng, cảm ơn bác thuaimi , vỳ cái máy hàn của bố em nó bị hỏng mất phần hiển thị, ông lại chọc ngoáy lung tung làm mất hết đường mạch, nên em muốn độ lại mạch khác, may sao mạch này lại sử dụng em 7107,
                          nếu có thể bác giúp em phần mạch nguyên lý không ạ, em chân thành cảm ơn!

Nếu bác đã có module mạch đo sử dụng ICL7107 thì bác cứ xài luôn thôi, coi đầu vào của nó như cái đồng hồ đo VOM của bác thôi mà. Điều quan trọng là bác phải hiệu chuẩn cái "thang đo" của nó sao cho giá trị hiển thị đúng với yêu cầu đại lượng đo (trong trường hợp của bác là dòng điện) thôi. Mạch nguyên lý thì có quá nhiều luôn, một trong những mạch ví dụ như ở đây:

http://electronics-diy.com/ICL7107_digital_ammeter.php

Ngoài ra, để đỡ công hiệu chuẩn (giá trị dòng điện), bác nên xài các sensor đo dòng điện "thế hệ mới", kiểu như ACS71x như đã nói trên. Khi đó, giá trị dòng điện đo được sẽ quy đổi sang điện áp rất tuyến tính, và bác chỉ phải đo cái điện áp đó để quy ra dòng điện phải đo thôi.

Chúc bác thành công,

Comment

Nguyên văn bởi Hung01259 Xem bài viết
                            E ko có mạch nạp
                            Theo em đọc trên link dó thì con này là ic số, chứ vdk gì, bác đã đọc hết chưa vậy, bác dùng proteus mà mô phỏng xem có cần code k, bác phải thử trước khi hỏi bác ah, em mới vào nghề nên k giúp bác dc gì nhiều em xin lỗi.

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết

Nếu bác đã có module mạch đo sử dụng ICL7107 thì bác cứ xài luôn thôi, coi đầu vào của nó như cái đồng hồ đo VOM của bác thôi mà. Điều quan trọng là bác phải hiệu chuẩn cái "thang đo" của nó sao cho giá trị hiển thị đúng với yêu cầu đại lượng đo (trong trường hợp của bác là dòng điện) thôi. Mạch nguyên lý thì có quá nhiều luôn, một trong những mạch ví dụ như ở đây:

http://electronics-diy.com/ICL7107_digital_ammeter.php

Ngoài ra, để đỡ công hiệu chuẩn (giá trị dòng điện), bác nên xài các sensor đo dòng điện "thế hệ mới", kiểu như ACS71x như đã nói trên. Khi đó, giá trị dòng điện đo được sẽ quy đổi sang điện áp rất tuyến tính, và bác chỉ phải đo cái điện áp đó để quy ra dòng điện phải đo thôi.

Chúc bác thành công,
                              Vâng em cảm ơn bác!
                              Chúc bác và gia đình mạnh khỏe

Comment

Về tác giả

Collapse

phamngochai thanh hóa Tìm hiểu thêm về phamngochai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X