Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tạo mạch đếm thực tế từ bảng đồ K???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách tạo mạch đếm thực tế từ bảng đồ K???

Hello Moto !
    Đầu tiên, xin tự giới thiệu:mình năm nay học năm 2 , ngành điện tử Cao Thắng.
    Sau 1 năm mình học KTS, học bảng đồ K, FF, cổng logic. Cách lập 2 loại mạch đếm trên giấy thì mình làm cũng ok, nhưng thực sự trong lớp học vẫn chưa đc dạy cách từ việc t/k mạch đếm trên giấy làm ra một mạch thực tế
    Hiện mình sắp học MĐT 2 , thầy nói 6 tuần nữa sẽ bắt đầu làm đồ án môn học.Lần đầu nghe nói tới đồ án cũng ghê ghê.Thầy đưa ra các dạng mạch để chọn, mình thấy cái mạch đếm sp hay hay nên định làm. Lục lọi kiến thức mạch đếm năm cũ, thì ôi thôi,cách chọn Ic ko bít, giữa lý thuyết và thực tế cũng khác xa(VD như sau khi đã t/k mạch đếm trên giấy cũng ko bít áp dụng vào con IC thế nào...)
    E đang rất lo lắng ko bít là cách chọn Ic hay cách tự t/k một bộ đếm ở thực tế là ntn? e sẽ đc học trong chương trình tiếp theo hay tại trường e bỏ wa việc áp dụng lý thuyết vào thực tế.Mong các bạn , ac giúp em làm 1 VD để hiểu rõ vấn đề này( sau khi lập bản trạng thái, lập bảng K, vẽ mạch xong rồi thì áp dụng lên Ic ntn)
    Cám ơn đã đọc bài viết của E.

thực hành đi em, học mà không hành thì bỏ công vô ích.
    có thất bại mới có thành công.Cố lên
    Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
    Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

thiết kế các bộ đếm thì bạn sử dụng các con ic logic như 7404, 7408, 7402... Bạn dựa vào lý thuyết đã tính rồi chọn IC cũng như số lượng cho phù hợp sau đó là search datasheet các con ic đã chọn và đọc hiểu nó ( Ví dụ: trong phần thiết kế của bạn có 2 con Ic logic AND thì bạn chọn con 7408 và lên google search datasheet về 7408. Ban phải chịu khó lên google search và tìm kiếm thông tin ) sau đó thì bắt tay vào vẽ mạch nguyên lý và layout ( bạn có thể dùng orcad 9.2 ) rồi tự ủi mạch, tự khoan, tự hàn, tự kiểm tra tính chính xác và ổn định của mạch bạn thiết kế.
      Nói chung mạch bạn thiết kế phải được tính trên giấy trước khi làm mạch thực tế, có như thế bạn mới biết được có đi đúng hướng theo ý của bạn hay không.

Chúc bạn thành công !!!

Comment

cách tốt nhất làm theo nhóm đi góp tiền mà làm đừng làm một mình mất nhiều máu lắm sơ sơ 2 con ic 74192 13k 1 con 7490 12k 1 con nếu nhà gần nhật tảo thì tiết kiệm được tí

Comment

Về lý thuyết, tài liệu hướng dẫn thì chắc la bạn đã nắm đầy đủ trong tay rồi nhỉ, vấn đề cơ bản ở đây chỉ là do chưa thử làm thực tế bao giờ nên vẫn còn e ngại. Trước tiên, bạn có thể dùng proteus để mô phỏng mạch xem thử có chạy tốt chưa đã, sau đó mới cùng với nhóm lên danh sách link kiện rồi ra nhật tảo mua đồ. Cách làm mạch thì bạn có thể tham khảo trên mạng có rất nhiều, có lẽ bạn phải sắm thêm 1 số dụng cụ chuyên ngành nữa đấy như mỏ hàn, dao rọc giấy, khoan....Chúc bạn thành công

Comment

Em cũng đang có chung thắc mắc với bạn TL_pro về việc thiết kế mạch đếm, em có 1 bài tập về thiết kế mạch đếm 1,2,3,5,8,13 rồi lặp lại dùng flip-flop(không thấy nói dùng đến IC nào cả), em làm theo các bước cơ bản là sử dụng bảng trạng thái, xác định trạng thái kế tiếp rồi sau đó dùng bản đồ K để xác định các phương trình, nhưng em không hiểu chỗ nếu đếm tới 13 thì input sẽ là 5 bit phải không ạ(4 bit số với 1 bit Clock)? vậy thì làm sao sử dụng bản đồ K với 5 bit đc, hix...em không biết suy nghĩ của em thế đúng hay sai, mong các anh chỉ bảo giúp em với
            Thanks,

Comment

Nguyên văn bởi nam183sai Xem bài viết
              Em cũng đang có chung thắc mắc với bạn TL_pro về việc thiết kế mạch đếm, em có 1 bài tập về thiết kế mạch đếm 1,2,3,5,8,13 rồi lặp lại dùng flip-flop(không thấy nói dùng đến IC nào cả), em làm theo các bước cơ bản là sử dụng bảng trạng thái, xác định trạng thái kế tiếp rồi sau đó dùng bản đồ K để xác định các phương trình, nhưng em không hiểu chỗ nếu đếm tới 13 thì input sẽ là 5 bit phải không ạ(4 bit số với 1 bit Clock)? vậy thì làm sao sử dụng bản đồ K với 5 bit đc, hix...em không biết suy nghĩ của em thế đúng hay sai, mong các anh chỉ bảo giúp em với
              Thanks,
              cái này sẽ giải quyết giúp bạn !
              Karnaugh Map Minimizer.rar
              mình mới làm mạch đếm 1,2,3,9,6,5,7 ah chưa làm đế mình thử xem

Comment

Nguyên văn bởi loveboom3012 Xem bài viết
                cái này sẽ giải quyết giúp bạn !
                Karnaugh Map Minimizer.rar
                mình mới làm mạch đếm 1,2,3,9,6,5,7 ah chưa làm đế mình thử xem
                Thanks bạn nhiều, hình như mình hơi nhầm về cái bit clock nên chỉ có 4 bit đầu vào, khi đó thì giải quyết dễ hơn rồi...có soft này làm bài sẽ nhanh hơn nhiều đây:X...

Nhân tiện, mình có 1 bài tập như thế này nhưng không hiểu đề bài cho lắm, mong ai có thể giải thích hộ đc không
                Thanks,

Design a circuit that has a 2-bit input that is a binary number and an
                output that goes high when the input is the largest input that has been
                seen since the last reset. The output should go high as soon as
                possible. Reset will reset the machine such that an input of 00 will be
                the largest input seen so far. When reset is high, however, the output
                should always be low. Draw a state diagram for this circuit and
                determine the next state and output equations.
                Last edited by nam183sai; 25-11-2011, 14:58.

Comment

Về tác giả

Collapse

TL_pro Tìm hiểu thêm về TL_pro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X